Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ ba 27/10/20 3:43 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 19/02/09 4:58 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

POLY-β-HYDROXYBUTYRATE (PHB).
Em đang nghiên cứu về việc ứng dụng của PHB, nhưng khi khảo sát các tính chất của nó thì em không rõ lắm nhất là màu sắc và độ trong của nó sau khi nấu chảy để tạo hình sẽ ra sao? dùng phương pháp nào xác định được? với lại anh chị nào có tài liệu khảo sát về tính chất vật lí và quang học của PHB (chủ yếu là tính tự hủy, độ cứng,độ truyền quang, khả năng chống UV và tính thấm khí của PHB thôi) thì cho em xin nhé. Mail của em là: giabuu06cs@gmail.com
Thân
[.:.] [.:.] [.:.]

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 20/02/09 6:36 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

bíđao đã viết:
POLY-β-HYDROXYBUTYRATE (PHB).
Em đang nghiên cứu về việc ứng dụng của PHB, nhưng khi khảo sát các tính chất của nó thì em không rõ lắm nhất là màu sắc và độ trong của nó sau khi nấu chảy để tạo hình sẽ ra sao? dùng phương pháp nào xác định được? với lại anh chị nào có tài liệu khảo sát về tính chất vật lí và quang học của PHB (chủ yếu là tính tự hủy, độ cứng,độ truyền quang, khả năng chống UV và tính thấm khí của PHB thôi) thì cho em xin nhé. Mail của em là: giabuu06cs@gmail.com
Thân
[.:.] [.:.] [.:.]
SV chỉ có thể khuyên bạn là tìm sách hay bài báo đạng review về PHB đọc thôi. Những bài báo đạng này chắc khó kiếm vì đã người ta đã tổng kết tính chất PHB từ rất lâu rồi (bài báo sẽ rất cũ). Về phương pháp khảo sát các tính chất vật lý hóa học thì ở Khoa Lý và Khoa Hóa trường ĐH KHTN làm rất dễ dàng. Ở Khoa Sinh thì bạn xuống gặp các thầy cô bộ môn Sinh hóa để hỏi thêm (nhớ lựa hỏi các thầy cô lớn tuổi, vì thời trước sinh hóa dạy-học rất kỹ về hóa học các hợp chất tự nhiên).

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 22/02/09 5:58 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Cám ơn anh (chị) SV cái đó thì em đọc rồi chủ yếu là do em không chắc mình có thể trích dẫn từ Wiki được, bởi khi phản biện độ tin cậy sẽ không cao. Với lại theo chỗ em biết thì tùy vào chất phụ gia và độ tinh khiết mà màu sắc cũng như độ cứng, độ bền sẽ khác nhau. Mà em phải công nhận với SV là hình như bây giờ ít người được học kĩ về các hợp chất tự nhiên lắm. Thôi dù sao cũng cảm ơn anh đã gởi bài trả lời em. Mình mong các bạn khác có thể giúp mình thêm tư liệu về vấn đề này links hay word,PDF cũng tốt. Cám ơn các bạn nhiều ;)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 23/02/09 11:00 am 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member
Hình đại diện của thành viên

bíđao đã viết:
em không chắc mình có thể trích dẫn từ Wiki được, bởi khi phản biện độ tin cậy sẽ không cao.
Wikipedia cung cấp những kiến thức chung nhất, định hướng gợi mở để ta tự tìm hiểu thêm các vấn đề (bằng cách sử dụng từ khoá trong bài viết của Wiki). Khi đọc wiki thì nên tìm tài liệu gốc (công trình nghiên cứu, sách, bài báo khoa học) để đọc và đưa vào phần tài liệu tham khảo. Không nên đưa toàn văn bài viết trên wiki làm tài liệu tham khảo, vì tương tự bài viết trên internet thông tin trên wiki có thể bị thay đổi. Tuy nhiên không vì thế mà "dị ứng" với kiến thức trên wiki như báo chí mô tả là "nguồn thông tin thiếu tin cậy". Thực tế wiki (hiện nay) được biên tập rất tốt, và có sự phản biện từ nhiều phía, và dĩ nhiên tốt và chính xác hơn rất nhiều so với một trang web nào đó bạn đọc trên internet mà bạn không biết tác giả là ai hay không dẫn chứng được tài liệu tham khảo.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 4 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến0 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.