Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Chủ nhật 19/01/20 10:20 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 9 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 23/04/07 2:43 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Em xin chào thầy cô và các thành viên trong diễn đàn. Em là 1 trong nhiều SV học về CNSH. Lần đầu tiên tham gia viết mong được sự đóng góp nhiệt tình của mọi người nhé!
Như chúng ta biết thì tính ĐDSH thể hiện ở sự phong phú về các loài , ở đây em xin nói vầ các loài hoa. Em được biết có 1 số loài hoa rất nhạy cảm với 1 vài loại chất, ví dụ như loài hoa Lan đặc biệt nhạy cảm với khí ozon, nếu trong không khí có xuất hiện khí ozon với nồng độ > nồng độ trong không khí nền thì trên lá cây Lan xuất hiện các đốm trong. Em muốn tìm hiểu nhiều hơn về vấn đề này, vì em đang làm về đề tài này, mong thầy cô và các anh chị giúp đỡ nhiều.
Em xin chân thành cám ơn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 24/04/07 9:40 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Em đang quan tâm đến loài Lan nào cụ thể? Vấn đề & cách tiếp cận cụ thể của em là gi? Cách nêu vấn đề của em sơ lược quá, tui em kg nắm rõ...

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 08/05/07 10:49 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

vâng ! thực ra thì mình rất thiếu tài liệu do đó cũng có 1 hạn chế là không thể nói cụ thể về vấn đề này được nhưng có thể lấy 1 ví dụ mà trong diễn đàn có đề cập là thí nghiệm làm cánh hoa hồng đỏ chuyển sang màu trắng , đó cũng là 1 ví dụ về sự nạy cảm của hoa hông với khí SO2

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 08/05/07 10:50 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Mong các bạn góp ý kiến cho mình nhiều vào nhé ! mình thực sự đang rất qan tâm đến đề này đấy ! Cám ơn nhiều nhều

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 23/05/07 2:59 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

ui! lâu rồi không lên vậy mà cũng chẳng ai góp ý kiến gì cho mình hết ! Buồn quá đi các bạn ơi ! Nhưng thôi có lẽ các bạn không có thời gian đúng không?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 23/05/07 3:08 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Nhưng thôi ! Lần náy mình lên cũng sẽ đưa lên 1 vài góp nhặt của mình nhé ! Ở Trung quốc có 1 mô hình xử lý nước thải rất hiệu quả và cự kỳ đẹp mắt luôn!
Các bạn biết không,khi các dòng kênh bị ô nhiễm{giống như kênh Thị Nghè chẳng hạn}người ta đã xử lý bằng cách dẫn nước kênh vào 1 cái hồ nhỏ , trên mặt hồ có trồng một số loài hoa dại có bộ rễ rất sâu từ 3.5-6 m lận đó, nhưng câ này được trông trên mặt nước ô nhiễm nhờ 1 giá thể "không đặc biệt", nhìn giá thể này giống như là những miếng rong biển để chúng ta cắm hoa vây nhưng khác ở chúng có những lỗ để trồng cây vào . Vớ bộ rễ sâu của mình các cây này sữ dụng các chất thải đẻ tự nuôi mình nhờ đó mà nước được xử lý trong sạch hơn để rồi sau đó được dẫn trở lại con kênh. Trên mặt hồ này,cảnh quan thật đẹp với các màu sắc của các loại hoa . Hãy thử tìm hiểu xem,bạn sẽ thấy vô cùng thú vị đó nha !

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 24/05/07 6:43 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

hasongphuong đã viết:
Nhưng thôi ! Lần náy mình lên cũng sẽ đưa lên 1 vài góp nhặt của mình nhé ! Ở Trung quốc có 1 mô hình xử lý nước thải rất hiệu quả và cự kỳ đẹp mắt luôn!
Các bạn biết không,khi các dòng kênh bị ô nhiễm{giống như kênh Thị Nghè chẳng hạn}người ta đã xử lý bằng cách dẫn nước kênh vào 1 cái hồ nhỏ , trên mặt hồ có trồng một số loài hoa dại có bộ rễ rất sâu từ 3.5-6 m lận đó, nhưng câ này được trông trên mặt nước ô nhiễm nhờ 1 giá thể "không đặc biệt", nhìn giá thể này giống như là những miếng rong biển để chúng ta cắm hoa vây nhưng khác ở chúng có những lỗ để trồng cây vào . Vớ bộ rễ sâu của mình các cây này sữ dụng các chất thải đẻ tự nuôi mình nhờ đó mà nước được xử lý trong sạch hơn để rồi sau đó được dẫn trở lại con kênh. Trên mặt hồ này,cảnh quan thật đẹp với các màu sắc của các loại hoa . Hãy thử tìm hiểu xem,bạn sẽ thấy vô cùng thú vị đó nha !
nghe hay nhỉ, vậy bạn biết loài hoa hoang dại đó là loài gì không? Sử dụng dụng thực vật thủy sinh làm sạch môi trường không phải là ý tưởng mới nhưng cũng không phải là giải pháp ưu việt do:
1- nguồn gốc ô nhiễm của các khu vực không giống nhau.
2- thực vật thủy sinh chỉ có khả năng sử dụng một phần nhỏ "chất thải" làm chất dinh dưỡng (SV đố bạn đó là chất gì?).
3- hồ nước thải trồng hoa như bạn nói là nơi sinh sản lý tưởng cho lăng quăng bọ gậy (nhớ vụ mấy ao lục bình ở Bình Thạnh là nơi sinh sản của muỗi không) -> lại gây ra "ô nhiễm" kiểu khác.
...
Bạn nên hiểu rõ vấn đề trước khi quyết định đào hồ ao dọc kênh Thi Nghè hen, nếu không muốn bị dân "chửi" thêm ;).

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 29/05/07 2:55 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Cám ơn SV!Dạo này đang thi lu bu quá!nên chẳng đi đòi sách mà mình cho mấy đứa bạn được. Chán quá vì mấy cái tên KH nhằng nhèo,khó nhớ%ít gặp đó lai nằm trong mấy cuốn sách đó. Thông cảm vì mình có lẽ sẽ chưa đưa cho bạn cái tên của mấy loài TV đó được nha ! Sory ! mà nè nếu như mình là người tính làm sạch kênh Nhiêu Lộc(như diều mà bạn ảnh báo cho mình)thì mình sẽ không bao giờ dùng đến bèo , mình cũng biết đến những điều mà bạn cảnh báo đó chứ, nhưng cám ơn vì đã giúp mình ôn lại bàii nghen SV!Thanks!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 29/05/07 3:00 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Và hôm nay mình sẽ cập nhật cho các bạn 1 thông tin thú vị , nhưng phải có một gợi ý hấp dẫn để các bạn cùng tham gia đúng không nào ! Vậy thì điều tiếp theo mà mình muốn các bạn chú ý là : "Các bạn nghe đến những loại vaccine ăn được chưa nào?"Nhớ tham gia nhé!À quên từ nay mình sẽ xưng là Nhóc nghen ,đó là biệt danh của mình mà !Nhóc !

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 9 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.