Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Chủ nhật 26/05/19 12:44 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 10 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Em muốn lập phòng nuôi cấy mô
Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 14/11/10 11:19 am 
Ngoại tuyến
virus
virus

các bác chém hộ em xem liệu có khả thi không: phòng nuôi cấy mô cung cấp cây cảnh giống

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 14/11/10 1:45 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

dungdovanbiology đã viết:
các bác chém hộ em xem liệu có khả thi không: phòng nuôi cấy mô cung cấp cây cảnh giống

Thực tình không hiểu bạn hỏi gì. Mà giả sử rằng hiểu thì câu hỏi này đại loại như thể: tôi có thể mở công ty cung cấp trứng gà hay không? KHÔNG cũng được, mà CÓ cũng được. Vì muốn có sự góp ý phải có các thông tin chi tiết: lý do, khả năng, thị trường.....Xét về mặt kỹ thuật, mở phòng nuôi cấy mô thực vật hoàn toàn có thể thực hiện được với điều kiện trong nước hiện tại!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 15/11/10 12:46 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Còn tùy nhiều yếu tố.
Nếu chỉ đơn thuần là làm theo kiểu áp dụng thì OK. Nhưng nếu muốn tìm tòi tạo ra phương pháp mới thì ko khả thi.
Nhiều yếu tố tưởng khó mà dễ, tưởng dễ mà khó. Ví dụ hóa chất nuôi cấy, thật ra có nhiều website uy tín cung cấp với giá khá rẻ (50$ cho 100l dung dịch), nhưng tiền điện để chạy máy lạnh thì quá cha!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 15/11/10 9:05 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

tai vì em đang định lập phòng nuôi cấy mô, mà đang phân vân và lo quá. học là một chuyện,làm lại là chuyện khác, nên post lên đây xin các bác ai có kinh nghiệm thì cứ chỉ dạy. em xin lắng nghe a!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 16/11/10 7:41 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

Bạn muốn mọi người góp ý thế mà chẳng đưa ra thông tin gì cả: bạn lập phòng nuôi cấy mô để làm gì? Để làm TN cho sướng, để kinh doanh, để phục vụ cho công việc gia đình....????Bạn có mức kinh phí cỡ nào? 1 triệu, 100 triệu, 1 tỉ.....????

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 16/11/10 12:30 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

em định làm quy mô nhỏ, cỡ 1tr cay/năm
cung cấp cây giống cho miền bắc. các giống cây cảnh quý, nhưng khó khăn lớn nhất hiện giờ là tìm ra môi trườngcho từng laọi cây. này hơi khó. các bác ai biết các môi trường cho từng cây thì chia sẻ nhé

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 16/11/10 5:01 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

cung cấp cây giống cho miền bắc. các giống cây cảnh quý, nhưng khó khăn lớn nhất hiện giờ là tìm ra môi trườngcho từng laọi cây. này hơi khó. các bác ai biết các môi trường cho từng cây thì chia sẻ nhé

Ongbut sẽ không bàn tới vấn đề kỹ thuật để thiết lập 1 phòng nuôi cấy mô vì e rằng còn có khối các thành viên khác giỏi gấp bội, chỉ xin đề cập đến khía cạnh KINH TẾ
1) Với dự định lập 1 phòng nuôi cấy mô 1 triệu cây/năm. Xuất phát điểm từ đâu mà đưa ra con số này? Tại sao không phải là 100 hay 1 tỉ cây/năm? Lưu ý: mọi qui mô hoạt động khi lập đề án xây dựng doanh nghiệp đều phải xuất phát từ nhu cầu thị trường và dự báo thị trường trong thời gian sắp tới cũng như khả năng của doanh nghiệp
2) Tại sao lại xác định hướng đối tượng là miền Bắc và nhân giống cây cảnh quí? Tại sao không phải là cả nước hoặc miền Bắc+miền Trung? Hay đây chỉ là "cảm giác" hơn là 1 luận chứng kinh tế rõ ràng? Tại sao hướng đối tượng cây cảnh mà không phải là cây nông nghiệp?
3) Bạn có biết, nếu thành lập xong phòng nuôi cấy mô, khả năng bạn sẽ gặp đối thủ cạnh tranh cùng nghành là ai, qui mô của họ, sự khác biệt giữa mình và đối thủ cạnh tranh????
4) Đối tượng phục vụ của bạn là ai? Tổng nhu cầu thị trường và thị phần mà bạn có thể chiếm giữ? ......
Còn nhiều điều lắm, làm chơi thì chắc là không sao còn nếu bạn dự định đổ tiền (cỡ 50tr đổ lên) vào đấy thì ongbut khuyên bạn khoan....MƠ MỘNG. Lý do: với những gì mà bạn đưa ra, có cảm giác đây là một giấc mơ hơn là một dự tính hẳn hoi của một người chuẩn bị KINH DOANH
Cuối cùng, mong bạn đừng buồn vì bị phản biện. Phản biện có thể chính xác hoặc chưa chính xác nhưng nó giúp chúng ta....dừng lại để suy nghĩ trước khi đi tiếp.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 16/11/10 6:11 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

vâng ! rất hoan nghênh các bác phản biện nhiệt tình. có ai có ý tưởng gì để thực hiện dự án này không a?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 25/11/10 3:41 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Trước tiên, bạn định nghĩa thế nào là "cây cảnh quí" đã. 1 loài có thể quí với người này, nhưng ko quí với người nọ. Đó là chưa kể "cây quí" của bạn ko hợp với điều kiện miền Bắc.

Sau đó, như ongbut nói, liệu bạn có cạnh tranh đc với những người cùng nghề?
Số liệu 1 triệu cây/năm cũng còn mơ hồ. 1 triệu đó chỉ là 1 loài, hay nhiều loài cây? Bạn nên biết, hiện tại có 1 phòng nuôi cấy mô với năng suất 500.000 cây lan/năm.

Bạn hỏi về môi trường nuôi, điều này làm mình ngạc nhiên, vì bạn ko nói thì ai biết bạn định cấy cây gì mà chỉ? Cây jatropha cũng quí, mà cây chanh tứ quí cũng quí! Nếu bạn muốn xây dựng 1 phòng nuôi cấy mô ở nhà (chưa cho biết khoản đầu tư), thì đó chỉ có thể là nuôi cấy mô ở dạng áp dụng các thành quả đã có. Nếu thế chỉ trên mạng có vô số bài nghiên cứu, bạn chỉ cần áp dụng theo đó (cẩn thận, có 1 số công thức đc đăng kí bảo hộ. Mình ko hiểu "bảo hộ" ở đây là ko ai đc dùng công thức này hay sao?!).

Với 1 số tiền nhỏ (10 triệu,....) thì ko hẳn là ko thể làm đc 1 phòng nuôi cấy mô tại gia. Số tiền mình bỏ ra còn nhỏ hơn 10 triệu nhiều, nhưng năng suất vẫn hoàn toàn OK.
Cái chính là bạn định làm giống cây gì, làm như thế nào. Trả lời 2 câu đó và chúng ta bàn tiếp ;-)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 18/03/11 10:05 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

ongbut đã viết:

Ongbut sẽ không bàn tới vấn đề kỹ thuật để thiết lập 1 phòng nuôi cấy mô vì e rằng còn có khối các thành viên khác giỏi gấp bội, chỉ xin đề cập đến khía cạnh KINH TẾ
1) Với dự định lập 1 phòng nuôi cấy mô 1 triệu cây/năm. Xuất phát điểm từ đâu mà đưa ra con số này? Tại sao không phải là 100 hay 1 tỉ cây/năm? Lưu ý: mọi qui mô hoạt động khi lập đề án xây dựng doanh nghiệp đều phải xuất phát từ nhu cầu thị trường và dự báo thị trường trong thời gian sắp tới cũng như khả năng của doanh nghiệp
2) Tại sao lại xác định hướng đối tượng là miền Bắc và nhân giống cây cảnh quí? Tại sao không phải là cả nước hoặc miền Bắc+miền Trung? Hay đây chỉ là "cảm giác" hơn là 1 luận chứng kinh tế rõ ràng? Tại sao hướng đối tượng cây cảnh mà không phải là cây nông nghiệp?
3) Bạn có biết, nếu thành lập xong phòng nuôi cấy mô, khả năng bạn sẽ gặp đối thủ cạnh tranh cùng nghành là ai, qui mô của họ, sự khác biệt giữa mình và đối thủ cạnh tranh????
4) Đối tượng phục vụ của bạn là ai? Tổng nhu cầu thị trường và thị phần mà bạn có thể chiếm giữ? ......
Còn nhiều điều lắm, làm chơi thì chắc là không sao còn nếu bạn dự định đổ tiền (cỡ 50tr đổ lên) vào đấy thì ongbut khuyên bạn khoan....MƠ MỘNG. Lý do: với những gì mà bạn đưa ra, có cảm giác đây là một giấc mơ hơn là một dự tính hẳn hoi của một người chuẩn bị KINH DOANH
Cuối cùng, mong bạn đừng buồn vì bị phản biện. Phản biện có thể chính xác hoặc chưa chính xác nhưng nó giúp chúng ta....dừng lại để suy nghĩ trước khi đi tiếp.

Hì hì ... vậy mà em cũng đầu tư một phòng mini đó bác ạ, thích quá nên đứt ruột gan làm thôi, 10m2 - cũng thỏa cái ý thích, giờ hướng dẫn free cho dân ...
bạn nào cần cây gì có thể đặt hàng, (mình làm cầm chừng vì còn học - chả có lúc nào đi bán cái gì cả ... )
http://vn.360plus.yahoo.com/tuananhhoasinh/

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 10 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.