Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ tư 21/10/20 12:17 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 6 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 15/03/12 8:50 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium
Hình đại diện của thành viên

mình đang tìm hiểu cách phân lập và các test sinh hóa để phân lập được chính xác chủng nấm mốc Aspergillus aryzae. mình chưa biết làm thế nào, hai chủng nấm mốc có màu vàng, hình thái tương tự nhưng lại sinh ra độc tố gây ung thư rất nguy hiểm đó là
A. flavus và A. parasiticus..... làm thế nào biết được mình đã phân lập chính xác được chủng nấm mốc Aspergillus aryzae mà không bị nhầm lẫn với hai chủng nấm mốc nguy hiểm kia. mình rất mong các bạn có kiến thức, kinh nghiệm chỉ giúp. email của mình là: tm.biotech@gmail.com mình cảm ơn các bạn nhiều nhé.

Thà phải tìm hiểu sự thật suốt đêm
Còn hơn phải nghi ngờ nó suốt đời

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 16/03/12 9:25 am 
Ngoại tuyến
virus
virus

tahuuminh đã viết:
mình đang tìm hiểu cách phân lập và các test sinh hóa để phân lập được chính xác chủng nấm mốc Aspergillus aryzae. mình chưa biết làm thế nào, hai chủng nấm mốc có màu vàng, hình thái tương tự nhưng lại sinh ra độc tố gây ung thư rất nguy hiểm đó là
A. flavus và A. parasiticus..... làm thế nào biết được mình đã phân lập chính xác được chủng nấm mốc Aspergillus aryzae mà không bị nhầm lẫn với hai chủng nấm mốc nguy hiểm kia. mình rất mong các bạn có kiến thức, kinh nghiệm chỉ giúp. email của mình là: tm.biotech@gmail.com mình cảm ơn các bạn nhiều nhé.

Chủ đề và nội dung chẳng liên quan đến nhau! Rõ chán

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 18/03/12 10:07 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium
Hình đại diện của thành viên

ha ha. bạn timphale ơi. Bạn không hiểu là muốn thu sinh khối thì phải phân lập được chủng thuần khiết à. Mình đang muốn phân lập và thu sinh khối của nó đấy... nếu bạn biết xin chỉ giúp nhé. Mình cảm ơn bạn nhiều.

Thà phải tìm hiểu sự thật suốt đêm
Còn hơn phải nghi ngờ nó suốt đời

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 18/03/12 10:38 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

tahuuminh đã viết:

Mình ko phải dân chuyên phân loại hình thái, màu sắc. Nhưng theo suy đoán của mình, thì bạn cứ giữ tất cả những nấm phân lập được (chắc chỉ vài chục con). Tìm một vài loại môi trường đặc trưng mầu sắc, hình thái cho con A. aryzae , chọn 1 vài con giống với A.aryae và gửi đi đọc trình tự gen ribosom ITS hay D1/D2 gì đó mới chính xác.
Nhưng tốt nhất bạn cần có con A.aryzae ATTC chuẩn (Mua hoặc xin cũng đơng giản) để so sánh mầu sắc, hình thái cho tiện. Sau cùng chọn ra vài con làm Sinh học phân tử cho đỡ tốn kém. (chắc 1-2millions VND for species identification/1 sample)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 02/04/12 7:51 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

Thứ nhất mình nghĩ bạn vết sai tên nấm Aspergillus oryae chứ ko phải A. aryzae (Chắc chắn ko có loài nấm này).
Về phân lập chính xác A. oryzae bằng 1 môi trg thì ko thể nhưng bạn có thể phân lập chọn lọc các chủng Aspergillus (một cách tương đối) bằng mt AFPA selective medium. Ngoài ra bạn cũng có thể phân lập tương đối hướng chọn lọc các chủng nấm mốc từ mẫu ban đầu bằng DBRC hay Rose bengal Chloramphenicol medium. Như mình đã trả lời một vài tiêu đề trc đây, RBC là môi trg rẻ và dễ pha nhất.
Sau khi có đc chủng thuần thì bạn có thể làm quan sát hình thái dưới KHV để xác định loài. Tuy nhiên, chuyện này là cực khó đối với những người không chuyên, nhất là mới làm lần đầu vì trc hết bạn cần tốn rất nhều thời gian để có thể hiểu đc các từ chuyên môn mô tả hình thái trong các bản mô tả cũng như bảng màu so sánh hay các cụm số mô tả kỹ thuật. Vì vậy, tốt nhất là chạy shpt để định danh.
Mình ko bít mục đích cuối cùng của bạn là gì nhưng sao bạn ko đi mua/xin chủng cho khỏe và rẻ?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 17/09/13 9:38 pm 
Ngoại tuyến
chaos

tôi nghĩ định danh vi sinh vật thì bạn có thể sử dụng các bộ kit sinh hóa hoặc chạy PCR 16S để giải trình tự. nhưng cách đơn giản nhất tôi nghĩ bạn nên gởi mẫu đến các trung tâm như QUATEST3, EDC-HD, CASE để định danh, giá tầm cỡ vài trăm ngàn/mẫu

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 6 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến3 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.