Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ ba 20/10/20 11:33 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 19/08/10 11:04 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Chào các anh chị, các bạn. :)
Mình làm trong lĩnh vực sản xuất men tiêu hóa vi sinh. Mình có 1 chủng Bacillus coagulans mua từ DSMZ - Đức. Mình có 2 vấn đề muốn được mọi người đóng góp ý kiến và giúp đỡ cho:
1. B. coagulans có phải là L. sporogenes?
2. Phương pháp nuôi cấy đối với chủng này (mình đã nuôi thử nghiệm B. coagulans trên môi trường dùng cho Bacillus subtilis nhưng không thu được bào tử).
Mong được mọi người giúp đỡ.
Cám ơn nhiều :|

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 14/10/10 10:42 am 
Ngoại tuyến
chaos

Chào bạn!
Mình cũng đang làm việc trong lĩnh vực vi sinh vật và hiện đang ở Hà Nội. Rất vui được làm quen với bạn.
Tuy không làm trong lĩnh vực men vi sinh nhưng cũng có chút kinh nghiệm không biết có áp dụng trong lĩnh vực của bạn không.
1. Hai tên Bacillus coagulansLactobacillus sporogenes là của một loại vi khuẩn ưa acid.
2. Tạo bào tử nó phải có một số điều kiện về nhiệt độ và môi trường nuôi cấy như có thêm CaCO3.... Mình không nhớ rõ lắm.

Mình thấy rất quan tâm đến vấn đề này và muốn trao đổi với bạn, có thể qua điện thoại, email hay nói chuyện trực tiếp nếu bạn ở Hà nội.
Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!
yahoo messenger: baovsv@yahoo.com.vn
Gmail: baovsv@gmail.com
ĐT: 0983.1989.29

Sửa lần cuối bởi admincbt vào ngày Thứ năm 14/10/10 3:20 pm với 3 lần sửa trong tổng số.
chỉnh sửa chính tả

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 27/02/12 12:50 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Đây là hai loại chủng vi sinh vật khác nhau hoàn toàn mà.
Loại B.coagulans (giống Clostridium, Sporosarcaria(G+) và Desulfotomaculum(G-) là chủng vsv có khả năng tạo bào tử. khi mà môi trường nuôi cấy khắc nghiệt như ( thiếu thức ăn, hay tích lũy các sản phẩm trao đổi chất có hại đến khoản 30-70 % thì vi khuẩn sinh bào tử.
Bào tử có khả năng giúp vsv chống lại các điều kiện khắc nghiệt của môi trường: kháng nhiệt kháng bức xạ kháng hóa chất, kháng ánh sánh thẩm thấu, và ở trạng thái bào tử thì tế bào không có hoạt động nào đây là thời kỳ ở trạng thái tiềm ẩn(cryptobiosis).
Loại L.sporogenes đây là chủng không có khả năng tạo bào tử khi môi trường khắc nghiệt. vi thể chủng nay rất khó để bảo quản ở nhiệt độ phòng. Thông thường người ta hay bao cho chúng một lớp bao nó giống như bào tử để bảo quản lâu hơn, hay người ta tiến hành đông khô và có thể bảo quản bằng các phương pháp bảo quản vsv lâu nay.
Đối với chủng B.coangulans thì bạn phải nuôi cấy chúng trong môi trường thích hơp để chúng phát triển tối đa (ở pha sinh trưỡng gần chuyển qua pha cân bằng) bạn phải tiến hành cho chúng vào môi trường khắc nghiệt như tia tử ngoại hay hóa chất.....thì chúng mới có khả năng tạo bào tử.
Đây là những j tôi đọc được chưa qua làm thực tế.
Tôi đang cố gắn làm bào tử cho L.acidophiluss. nhưng chưa tìm ra phương pháp nào tối ưu để bảo quản chúng được lâu dài đây. nếu bạn có tài liệu nào hay thì cho tôi với nha !!!!!
goog luck !
Thân !!!!! =;
nguyentanbd@gmail.com
DĐ: 0944116252

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến4 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.