Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ bảy 15/08/20 3:28 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 11 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 17/05/10 11:51 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Mình đang làm luận văn tốt nghiệp chuyên ngành cơ khí chế tạo về TỐI ƯU HÓA CHẾ ĐỘ CẮT VÀ THÔNG SỐ HÌNH HỌC CỦA DỤNG CẮT TRONG QUÁ TRÌNH LẠNG PHI LÊ CÁ TRA, Đề tài của mình co liên quan đến phần mềm DESIGN EXPERT để thiết kế thí nghiệm các quá trình lạng phi lê cá tra (thông số đầu vào là S (Bước tiến) V (vận tốc cắt), T (chiều sau cắt), F (lực kẹp), K (góc của dao cắt) ---- thông số đầu ra là Color $ grapping (độ nứt thịt) của phi lê cá tra và suất thôi hồi)) . Để từ đó xây dụng hàm đơn mục tiêu đa thông số. Nhưng mình chưa từng học hay biết đến phần mềm này, Mình mới chỉ tìm được phần mêm DESIGN EXPERT (VERSION 8) thôi, còn cách sử dụng thì mình chưa biết gì hết hichic. Bạn nào có tài liệu hay biết sử dụng phần mềm này thì hướng dẫn mình với, mình rất cần sự júp đỡ của các bạn. Các bạn júp minh với. Mình dẫn đi ăn kem ha.
PHẠM LONG KHÁNH

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 18/05/10 8:20 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

longkhanh đã viết:
Mình đang làm luận văn tốt nghiệp chuyên ngành cơ khí chế tạo về TỐI ƯU HÓA CHẾ ĐỘ CẮT VÀ THÔNG SỐ HÌNH HỌC CỦA DỤNG CẮT TRONG QUÁ TRÌNH LẠNG PHI LÊ CÁ TRA, Đề tài của mình co liên quan đến phần mềm DESIGN EXPERT để thiết kế thí nghiệm các quá trình lạng phi lê cá tra (thông số đầu vào là S (Bước tiến) V (vận tốc cắt), T (chiều sau cắt), F (lực kẹp), K (góc của dao cắt) ---- thông số đầu ra là Color $ grapping (độ nứt thịt) của phi lê cá tra và suất thôi hồi)) . Để từ đó xây dụng hàm đơn mục tiêu đa thông số. Nhưng mình chưa từng học hay biết đến phần mềm này, Mình mới chỉ tìm được phần mêm DESIGN EXPERT (VERSION 8) thôi, còn cách sử dụng thì mình chưa biết gì hết hichic. Bạn nào có tài liệu hay biết sử dụng phần mềm này thì hướng dẫn mình với, mình rất cần sự júp đỡ của các bạn. Các bạn júp minh với. Mình dẫn đi ăn kem ha.
PHẠM LONG KHÁNH

Ongbut không sử dụng Design expert mà thường dùng Minitab 15.0. Thật ra làm tối ưu hóa có thể dùng nhiều software khác nhau. Trước khi đưa bài toán vào software nhớ là phải quyết định xem mình dùng design nào nhé (Central composite, hay Box-Behnken...)
Cũng như bạn, ban đầu không biết dùng, nhưng nếu chịu khó đọc phần hướng dẫn sử dụng (trong Help) cũng như các ví dụ mẫu của chương trình là có thể hiểu được. Ngoài ra, bạn nên sử dụng 1 số kết quả có sẵn từ các bài báo khoa học trước đó (lĩnh vực nào cũng được) có làm về tối ưu hóa, sau đó dùng các dữ liệu đó đưa vào chương trình và làm theo những gì đã tự học được, sau đó xuất dữ liệu ra xem có giống với kết quả từ các bài báo đó hay không, nếu đúng thì coi như OK rồi đó! Nếu học mà không hành thì không được đâu
Một vấn đề khác là bạn phải nắm vững về khái niệm tối ưu hóa, nếu không có lý thuyết thì việc dùng phần mền đơn thuần có thể dẫn đến việc xuất và hiểu sai kết quả

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 18/05/10 9:24 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Chào bạn, cảm ơn bạn đã pm lại, bạn cho mình hỏi phần mềm minitab có thiết kế thí nghiệm để xây dựng hàm đơn mục tiêu đa thông số được không, Bạn có thề cho minh xin email hay số đt để mình liên lạc nhờ bạn giúp đỡ được không.
Cảm ơn bạn hen.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/05/10 6:41 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

khanhctm đã viết:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã pm lại, bạn cho mình hỏi phần mềm minitab có thiết kế thí nghiệm để xây dựng hàm đơn mục tiêu đa thông số được không, Bạn có thề cho minh xin email hay số đt để mình liên lạc nhờ bạn giúp đỡ được không.
Cảm ơn bạn hen.

Design expert hay minitab đều phục vụ được cho yêu cầu của bạn. Bạn quen dùng cái nào thì dùng cái ấy. Đó là những phần mềm chuyên xử lý những bài toán tối ưu hóa cả. Bạn có thể download free trên internet (chịu khó tìm nhé), hoặc ra đường Bùi Thị Xuân mà hỏi mua (5000 VND/đĩa thì phải)
Còn gì chưa rõ bạn có thể gửi tin nhắn thông qua website này mà. Ongbut hiện đang "tu hành" ngoài hình chữ S nên bạn mà gọi DT e rằng trả tiền mệt nghỉ [-X #-o

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/05/10 5:47 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Vâyh ah, mình không cần phải tìm hiểu kỉ phần mềm này để sure nó, mình chỉ cần biết các thao tác cơ bản trên phần mềm để đưa các thông số đầu vào vào phần mềm sau đó tìm các hệ bo, b1, b2, b3, b12,... từ đó thu được phương trình hồi quy, phương trình của mình là thế này:
Y = b0 +b1x1 +b2x2 + b3x3 + b12x1x2 +b23x2x3 +b13x1x3 +b123x1x2x3.
để xây được phương trình này mình phải thí nghiệm trên Design Expert. Bạn có thể gửi cho mình các hình ảnh các bước bạn thực hiên thí nghiệm trên phần mềm để xây dựng được bảng ma trận trực giao, Được không bạn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/05/10 8:22 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

khanhctm đã viết:
Vâyh ah, mình không cần phải tìm hiểu kỉ phần mềm này để sure nó, mình chỉ cần biết các thao tác cơ bản trên phần mềm để đưa các thông số đầu vào vào phần mềm sau đó tìm các hệ bo, b1, b2, b3, b12,... từ đó thu được phương trình hồi quy, phương trình của mình là thế này:
Y = b0 +b1x1 +b2x2 + b3x3 + b12x1x2 +b23x2x3 +b13x1x3 +b123x1x2x3.
để xây được phương trình này mình phải thí nghiệm trên Design Expert. Bạn có thể gửi cho mình các hình ảnh các bước bạn thực hiên thí nghiệm trên phần mềm để xây dựng được bảng ma trận trực giao, Được không bạn.

Thật tình mà nói, ongbut khá...."thất vọng" về bạn vì bạn vẫn chưa "vượt lên chính mình". Như đã nói, phần Help trong software giúp ích bạn rất nhiều. Ngoài ra, chúng ta vẫn còn Google làm "bạn". Trước đây, ongbut cũng như bạn, nhưng chỉ cần lục lọi trên google là mình có thể "tự dạy mình"
Ongbut chắc là bạn vẫn chưa biết RSM là gì phải không nào (Response surface methodology) cho nên không biết đường nào mà kiếm tài liệu tiếng Anh????
Ongbut chỉ giúp bạn cái cần câu thôi nhé, bạn tự câu lấy cá vậy! Chúc thành công!
Mặc dù thế, vẫn xin gửi bạn link này, đây cũng là của "bạn Google".....cho đấy

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/05/10 11:51 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Hi file bạn gửi mình đã có hết rùi, mình đã tìm thấy toàn bộ file hướng dẫn của nó, uhm minh cung thất vọng lắm, nhưng minh không có thời gian đê tìm hiểu bạn ah, thời gian rất gấp nên mình mới hỏi trên diễn đàng để mọi người hướng dẫn cụ thể thao tác trên DX rồi bắt tay vào làm thôi. Nói như bạn thì mình tự mày mò tự training nó rùi, đâu cần phải lên fourn để hỏi làm j. Thời gian làm luận văn của mình chỉ có 1 tháng thui, mình con phải laoy hoay với chuyện nộp tiền học phí ở trường nữa, mình thực tập vừa về thì cũng hết hạn đóng tiền nên phần mềm tín chỉ của trường tự động xóa Học phần luận văn của mình( nghĩa là không có tên trong danh sách lớp học phần, như thế mình không đóng tiên được) mọi thứ rối bời. Không nôp học phí được mình có làm luận văn cũng như không, vì không nộp tiền được thì không được bảo vệ nên ngày nào mình cũng phải lên trường làm đơn xin nộp học phí khi việc này xong mình mới khoe và co nhiều thời gian để đầu tư mày mò. Chiều tối mới về tới nhà thức cả đêm để làm bài. nên mình tự mò thì mất thời thêm thời gian nữa mình sợ không kịp bạn ah.
Mình gửi bạn link down toàn bộ sách hướng dẫn phần mềm nè, chỉ cần cài đặt xong. Bạn sẽ có ngay bộ sách và bạn có thể tự traning nó:
http://www.statease.com/x71ug/DX71_UserGuide.exe.
Chàn như cá rán bạn hen.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 20/05/10 7:35 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

À! Thế mà ongbut tưởng rằng bạn không tìm được tài liệu hướng dẫn sử dụng :D
Nhưng nếu đã có trong tay mà không tự thân vận động mà trông chờ vào sự giúp đỡ e rằng khó có thành viên nào trong diễn đàn trợ giúp cho bạn. Bạn đã đọc nội qui diễn đàn chưa nhỉ????
Các thành viên chỉ giúp khi bạn tự mình thực hiện công việc, khi gặp những rắc rối cụ thể, bạn có thể đưa lên diễn đàn, nếu thành viên nào có kinh nghiệm sẽ trợ giúp.
1 tháng để làm luận văn?....Bạn là SV trường nào thế? Thường SV phải làm luận văn trong ít nhất 3 tháng???? Nhưng dù sao thì xuất phát điểm của bạn và các bạn cùng lớp là như nhau. Nếu họ làm được trong 1 tháng, bạn cũng phải làm được. Thế nhé, đó mới là công bằng. Chúc thành công!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 20/05/10 7:54 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Hii mình làm 1 mình thui nên mới lo bạn ah, còn bạn mình máy đứa làm nhóm bạn ah, với lại mấy đứa làm thiên về cơ khí hơn (chuyên về thiết kế gia công & chế tạo khuôn mẫu) nên không khó khăn lắm, còn đề tài của mình thì khá lạ lẫm với mình (tối ưu hóa, mình phải tìm hiểu chứ kiến thức chua sẵn có), mình nghe nói đề tài mình làm la đề tài tiến sỹ của thầy hướng dẫn. lúc mới gặp thầy hướng dẫn đã hù mình rồi, làm 1 mình có làm nỗi không nhưng mình muốn thử sức nên quyết định làm. Hi đang làm suôn sẽ thì gặp vấn đề này nên mình phải hỏi đê mình hiểu nhanh hơn rùi làm cho kịp tiến độ. Nhưng có vẻ như mình phải bỏ thời gian dài hơn so với tiến độ cho vấn đề này để sure luôn phần mềm này rùi. Dù sao cũng cảm ơn bạn hen. Thông thường học kỹ thuật tới 4,5 năm, nhưng mình làm biếng quá nên chỉ còn 4 năm nên thời gian hơi gấp ráp bạn ah. Bạn đang du học ở đâu mình rất ngưỡng mộ những ai đi du học vì tiếng anh họ pro lém, còn mình tiếng anh thì vứt rùi.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 20/05/10 8:07 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

khanhctm đã viết:
Hii mình làm 1 mình thui nên mới lo bạn ah, còn bạn mình máy đứa làm nhóm bạn ah, với lại mấy đứa làm thiên về cơ khí hơn (chuyên về thiết kế gia công & chế tạo khuôn mẫu) nên không khó khăn lắm, còn đề tài của mình thì khá lạ lẫm với mình (tối ưu hóa, mình phải tìm hiểu chứ kiến thức chua sẵn có), mình nghe nói đề tài mình làm la đề tài tiến sỹ của thầy hướng dẫn. lúc mới gặp thầy hướng dẫn đã hù mình rồi, làm 1 mình có làm nỗi không nhưng mình muốn thử sức nên quyết định làm. Hi đang làm suôn sẽ thì gặp vấn đề này nên mình phải hỏi đê mình hiểu nhanh hơn rùi làm cho kịp tiến độ. Nhưng có vẻ như mình phải bỏ thời gian dài hơn so với tiến độ cho vấn đề này để sure luôn phần mềm này rùi. Dù sao cũng cảm ơn bạn hen. Thông thường học kỹ thuật tới 4,5 năm, nhưng mình làm biếng quá nên chỉ còn 4 năm nên thời gian hơi gấp ráp bạn ah.

Wow, thế bạn có thầy TS hướng dẫn à..... [beer] ....thế thầy hướng dẫn bảo sao??? Bạn có thể hỏi trực tiếp thầy mà, nếu không sao gọi là hướng dẫn ](*,)
Dù sao, ongbut cho rằng đề tài của bạn mà thầy đưa cho chắc không đến nỗi quá sức lắm đâu, mấu chốt là ở cách giải bài toán tối ưu. Cho nên, bạn phải đầu tư vào mảng này. Ongbut chắc là GV của bạn muốn thế [.:.]
Thông thường học 4.5 năm mà bạn học chỉ 4.0 năm tức là khả năng bạn khá rồi. Ongbut chắc là bạn sẽ vượt qua được ải này [funny]
Về các thành viên của diễn đàn nhasinhhoctre, có thành viên là học sinh/sinh viên, có bạn đã tốt nghiệp ra trường và đang làm việc tại các công ty/cơ quan, có thành viên hiện là giảng viên/nghiên cứu viên tại các viện/trường. Trình độ của các thành viên thì đủ cả: học sinh/sinh viên/cử nhân/kỹ sư/thạc sĩ/tiến sĩ....Có thành viên trong nước và cả những thành viên đang ở nước ngoài. Nhìn chung là khá đa dạng thành phần và trong đó luôn có những thành viên nhiều kinh nghiệm. Mặc dù vậy, tính công bằng trong diễn đàn là khá cao, các thành viên đều chỉ thể hiện qua nick và avatar...
Cuối cùng, vẫn chúc bạn mau hoàn thành luận văn! [.:.] :))

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 20/05/10 8:27 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

uh hu, cảm ơn bạn hen, mình phải đi lên trường đóng học phí đây, không biết trưởng khoa lam cho mình chưa nua lo lắm bạn ah, rùi đi kiếm vài cái đồ án về làm kiếm tiền tiêu vặt đây, chúc bạ vui vẻ hen.
:mrgreen: :mrgreen: [funny] :D :D :D :D :D =)) =)) =))

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 11 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến3 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.