Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ năm 13/08/20 1:25 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 14 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Sử dụng công cụ VAST của NCBI
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 08/04/10 4:04 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Ai có thể chỉ giúp em công cụ vast của NCBI dùng để làm gì và cách sử dụng nó được không ? Có phải nó được dùng để tìm kiếm và so sánh cấu trúc của protein hay không.
Anh (chị) chỉ cho em luôn cách đọc các thông số trong kết quả xuất ra nữa nhé.
Ví dụ như tìm kiếm cấu trúc của trypsin inhibitor ở người và các vấn đề liên quan trong ứng dụng của vast.
Thật là chi tiết vào nhé vì trình độ tiếng anh của em kém lắm.
Thầy giáo của em bảo về xem tài liệu nhưng toàn tiếng anh nên em không hiểu nhiều lắm.
Địa chỉ của vast :http://www.ncbi.nlm.nih.gov/structure/VAST/vast.shtml
Nếu anh chị có tài liệu gì liên quan thì cho em xin với nhé. Email : hoangdinhviet@gmail.com
Mong các anh(chị) giúp đỡ.Cảm ơn anh(chị)rất nhiều.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 11/04/10 3:48 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

Bó tay, bạn "học" hay người ta "học" giùm bạn.
Càng ngày càng ghét cách biện bạch: thầy cô giáo bắt em đọc... trình độ tiếng Anh của em kém lắm... cần tài liệu tiếng Việt... ai biết chỉ giùm... Không giỏi tiếng Anh mà nhờ người khác đọc giùm thì tiếng Anh của mình giỏi lên sao?
[thayghet.]

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 11/04/10 4:53 pm 
Ngoại tuyến
chaos

SV đã viết:
Bó tay, bạn "học" hay người ta "học" giùm bạn.
Càng ngày càng ghét cách biện bạch: thầy cô giáo bắt em đọc... trình độ tiếng Anh của em kém lắm... cần tài liệu tiếng Việt... ai biết chỉ giùm... Không giỏi tiếng Anh mà nhờ người khác đọc giùm thì tiếng Anh của mình giỏi lên sao?
[thayghet.]

Này bác SV .Ở đây tôi hỏi có ai biết thì giúp.Không biết tôi mới hỏi.Bác không biết thì thôi.Trình độ tiếng anh của tôi kém thì tôi phải nói tốt lên sao ? Tôi cần tài liệu tiếng việt vì không thể đọc tài liệu tiếng anh cũng như bác có thể đọc tài liệu tiếng anh thì bác có xin tài liệu tiếng nga ko nếu bác ko biết tiếng nga ?
Mà tôi có nói "Thầy cô bắt em đọc" bao giờ đâu hả,tôi chỉ nói thầy bảo về xem tài liệu thôi sao bác lại xuyên tạc ra như thế.
"Không giỏi tiếng Anh mà nhờ người khác đọc giùm thì tiếng Anh của mình giỏi lên sao?"
Tôi có nhờ người khác đọc giùm đâu hả.Tôi chỉ bào ai biết thì chỉ giùm ,nếu bác biết thì nói là biết,không biết thì nói là không biết.Tiếng anh cũng như tin sinh hay bất kỳ môn học nào khác muốn giỏi thì tất nhiên là phải học .Và đó là lí do tại sao tôi phải mò mặt lên cái diễn đàn này để hỏi những điều mình thắc mắc.Còn bác ,bác lên đây để làm gì vậy,để nói xấu người khác à.Bác ghét người khác thì người ta thích bác lắm phải không?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 11/04/10 7:28 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

Một số góp ý:
1) @SV: Bạn SV không nên thể hiện quá "gay gắt", có nhiều cách để biểu đạt, nên chọn cách nào "êm ái" nhưng "đi vào lòng người" hơn
2) @hoangdinhviet: theo thiển ý của ongbut, diễn đàn là nơi trao đổi tài liệu/thông tin hoặc kiến thức. Nếu các thành viên gặp khó khăn với bất kỳ vấn đề nào trong lĩnh vực sinh học-công nghệ sinh học đều có thể nêu ra để mọi người cùng bàn luận và học hỏi. Nhưng...bản thân các thành viên vẫn phải tự nỗ lực là chính. VD: bạn có thể hỏi cách sử dụng vast của NCBI, thành viên nào biết có thể tư vấn giúp bạn, đó là điều nên làm. Tuy nhiên, với tài liệu tiếng Anh mà giáo viên bạn vẫn phải tự tham khảo (mặc dù có thể tiếng Anh của bạn còn chút khó khăn), chỗ nào chưa hiểu bạn có thể nêu lên để nhờ sự trợ giúp. Nhưng...như đã nói, phải tự thân vận động trước
Mặc dù bạn SV có phần khá gay gắt, nhưng mong hoangdinhviet cố gắng "kiềm chế cảm xúc"
3) @admin: có lẽ nên xóa bớt những gì "chưa phù hợp" trong chủ đề này

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 12/04/10 5:06 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

@hoangdinhviet:
SV tôi phát biểu dựa vào những thông tin bạn cung cấp.
hoangdinhviet đã viết:
Ai có thể chỉ giúp em công cụ vast của NCBI dùng để làm gì và cách sử dụng nó được không ? Có phải nó được dùng để tìm kiếm và so sánh cấu trúc của protein hay không.
Anh (chị) chỉ cho em luôn cách đọc các thông số trong kết quả xuất ra nữa nhé.
Ví dụ như tìm kiếm cấu trúc của trypsin inhibitor ở người và các vấn đề liên quan trong ứng dụng của vast.
Thật là chi tiết vào nhé vì trình độ tiếng anh của em kém lắm.
Thầy giáo của em bảo về xem tài liệu nhưng toàn tiếng anh nên em không hiểu nhiều lắm.
Chứng tỏ có tìm tài liệu, nhưng nó là Tiếng Anh nên không chịu đọc (trang link đến VAST bên trên có phần Help to đùng nằm bên cạnh, hướng dẫn chi tiết rồi còn gì). Thà đọc tiếng Anh mà không hiểu đoạn A, B hay C nào đó, phải lên đây hỏi thì nếu người ta biết sẽ chỉ dẫn, giúp mình rõ thêm. Chứ không có cái kiểu "em không hiểu nhiều lắm" rồi chỉ dẫn "thật là chi tiết vào nhé". Muốn giúp thì người ta cũng chọn xem đối tượng mình giúp có đáng giúp hay không đã.

hoangdinhviet đã viết:
Tôi có nhờ người khác đọc giùm đâu hả.Tôi chỉ bào ai biết thì chỉ giùm ,nếu bác biết thì nói là biết,không biết thì nói là không biết.Tiếng anh cũng như tin sinh hay bất kỳ môn học nào khác muốn giỏi thì tất nhiên là phải học .Và đó là lí do tại sao tôi phải mò mặt lên cái diễn đàn này để hỏi những điều mình thắc mắc.Còn bác ,bác lên đây để làm gì vậy,để nói xấu người khác à.Bác ghét người khác thì người ta thích bác lắm phải không?
Định bụng xem bạn này có phản ứng tích cực gì không. Không ngờ, mới khẽ chạm vào yếu điểm là giãi nảy lên như phải bỏng, khác gì việc "dốt mà còn dấu". Nếu có phản ứng tích cực như "em đã cố gắng, nhưng vấn đề này mới quá..." thì SV còn thu xếp thời gian trả lời cho. Chứ viết ra câu phải "mò mặt" lên diễn đàn thì tham gia vào đây làm gì. Định hướng diễn đàn là "thảo luận", tức có tương tác qua lại giữa người hỏi và người trả lời, chứ không phải là Yahoo hỏi đáp hay giảng bài online nhé.

hoangdinhviet đã viết:
Này bác SV .Ở đây tôi hỏi có ai biết thì giúp.Không biết tôi mới hỏi.Bác không biết thì thôi.Trình độ tiếng anh của tôi kém thì tôi phải nói tốt lên sao ? Tôi cần tài liệu tiếng việt vì không thể đọc tài liệu tiếng anh cũng như bác có thể đọc tài liệu tiếng anh thì bác có xin tài liệu tiếng nga ko nếu bác ko biết tiếng nga ?
Tôi có không biết tiếng Nga thì vẫn làm tốt công việc của tôi vì tôi biết tài liệu tiếng Anh nó cung cấp đủ thông tin cho công việc của tôi. Còn tốt hơn rất nhiều so với người không chịu đọc tiếng Anh mà tôi biết chắc là không có tài liệu này bằng tiếng Việt. Vì thế, đừng đem mấy trò ngụy biện trẻ con này ra hù người khác nhé. Thú thật nhé, SV tôi không theo chuyên môn này, nhưng cũng biết những gì bạn hỏi. Nhưng SV tôi sẽ không trả lời. Vậy bạn sẽ làm gì, năn nỉ người khác trả lời bằng tiếng Việt cho mình hay tự đọc tài liệu tiếng Anh để hiểu vấn đề? Hãy tự mình lựa chọn đi.

@ongbut:
Cảm ơn bác ongbut đã cho em lời khuyên. Nhưng mỗi người mỗi phương pháp tiếp cận vấn đề. Bác thích ôn tồn kiểu "chính giáo", em thích chê bai, kích động kiểu "tà giáo". Ai thích ngọt thì theo theo bác, ai ghét em thì cũng... theo bác nốt. Ha ha... "Tây" nó giảng bài cho sinh viên bằng cách hướng dẫn tìm đọc tài liệu ở đâu để tự học; "Ta" thì đọc cho sinh viên chép bài. Kết quả khoa học kỹ thuật của "Ta" và "Tây" thì bác biết rồi đấy. Vì thế, em theo cách của Tây. Em ghét cái kiểu góp ý "êm ái đi vào lòng người", chẳng có chút ích lợi gì đối với những đối tượng thụ động và ít sáng tạo như sinh viên Việt Nam (không phải toàn bộ, nhưng tỉ lệ này chiếm không ít). Lướt qua những topic trên NSHT là biết, toàn là "ai có tài liệu", "nhờ giải thích giùm"... Chẳng mấy khi có câu hỏi "tại sao nó lại như vậy", "em hiểu theo cách này có được không". Em đã chơi trên này mấy năm rồi, trả lời câu hỏi cũng mỏi tay lắm rồi, giờ em muốn có sự thay đổi. Bác không phải là tiên là phật để có thể trả lời hết câu hỏi, và không ai trả tiền cho bác làm việc này. Nếu bác thích cách tiếp cận "êm ái" thì cũng đừng nghĩ rằng nó là cách duy nhất để giúp đỡ người khác. Càng nhiều người ghét em càng vui vì ít nhất phản biện của mình cũng khiến người ta biết nghĩ về vấn đề đó.

@Admin:
Nhẵn mặt SV quá rồi. SV xét thấy không có gì "nghiêm trọng" phải xóa, sửa. Có sao để vậy mới phản ánh đúng thực tế. "Thuốc đắng dã tật", cố giữ gìn hình thức đẹp đẽ bên ngoài mà bên trong rệu rã bạc nhược thì có ích gì.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 12/04/10 7:45 am 
Ngoại tuyến
chaos

SV đã viết:
@hoangdinhviet:
SV tôi phát biểu dựa vào những thông tin bạn cung cấp.

vây tôi cung cấp thông tin cho bác giúp tôi cách sử dụng vast sao bác không trả lời hả
SV đã viết:
Định bụng xem bạn này có phản ứng tích cực gì không. Không ngờ, mới khẽ chạm vào yếu điểm là giãi nảy lên như phải bỏng, khác gì việc "dốt mà còn dấu". Nếu có phản ứng tích cực như "em đã cố gắng, nhưng vấn đề này mới quá..." thì SV còn thu xếp thời gian trả lời cho. Chứ viết ra câu phải "mò mặt" lên diễn đàn thì tham gia vào đây làm gì. Định hướng diễn đàn là "thảo luận", tức có tương tác qua lại giữa người hỏi và người trả lời, chứ không phải là Yahoo hỏi đáp hay giảng bài online nhé.

Tôi mà dấu dốt thì phải lên đây hỏi các bác sao
SV đã viết:
Tôi có không biết tiếng Nga thì vẫn làm tốt công việc của tôi vì tôi biết tài liệu tiếng Anh nó cung cấp đủ thông tin cho công việc của tôi. Còn tốt hơn rất nhiều so với người không chịu đọc tiếng Anh mà tôi biết chắc là không có tài liệu này bằng tiếng Việt. Vì thế, đừng đem mấy trò ngụy biện trẻ con này ra hù người khác nhé. Thú thật nhé, SV tôi không theo chuyên môn này, nhưng cũng biết những gì bạn hỏi. Nhưng SV tôi sẽ không trả lời. Vậy bạn sẽ làm gì, năn nỉ người khác trả lời bằng tiếng Việt cho mình hay tự đọc tài liệu tiếng Anh để hiểu vấn đề? Hãy tự mình lựa chọn đi.
Bác biết tiếng anh thì đọc tài liệu tiếng anh.Tôi không biết tiếng anh thì lên đây hỏi mọi người.Bác không trả lời thì có người khác trả lời.Người khác không trả lời thì tôi cũng còn nhiều cách khác.Lên đây hỏi mọi người chỉ là một trong số những cách đó.
SV đã viết:
@ongbut:
Cảm ơn bác ongbut đã cho em lời khuyên. Nhưng mỗi người mỗi phương pháp tiếp cận vấn đề. Bác thích ôn tồn kiểu "chính giáo", em thích chê bai, kích động kiểu "tà giáo". Ai thích ngọt thì theo theo bác, ai ghét em thì cũng... theo bác nốt. Ha ha... "Tây" nó giảng bài cho sinh viên bằng cách hướng dẫn tìm đọc tài liệu ở đâu để tự học; "Ta" thì đọc cho sinh viên chép bài. Kết quả khoa học kỹ thuật của "Ta" và "Tây" thì bác biết rồi đấy. Vì thế, em theo cách của Tây. Em ghét cái kiểu góp ý "êm ái đi vào lòng người", chẳng có chút ích lợi gì đối với những đối tượng thụ động và ít sáng tạo như sinh viên Việt Nam (không phải toàn bộ, nhưng tỉ lệ này chiếm không ít). Lướt qua những topic trên NSHT là biết, toàn là "ai có tài liệu", "nhờ giải thích giùm"... Chẳng mấy khi có câu hỏi "tại sao nó lại như vậy", "em hiểu theo cách này có được không". Em đã chơi trên này mấy năm rồi, trả lời câu hỏi cũng mỏi tay lắm rồi, giờ em muốn có sự thay đổi. Bác không phải là tiên là phật để có thể trả lời hết câu hỏi, và không ai trả tiền cho bác làm việc này. Nếu bác thích cách tiếp cận "êm ái" thì cũng đừng nghĩ rằng nó là cách duy nhất để giúp đỡ người khác. Càng nhiều người ghét em càng vui vì ít nhất phản biện của mình cũng khiến người ta biết nghĩ về vấn đề đó.

Bác biết tiếng anh ,thích cách dạy học của tây ,vậy thì bác không nên tham gia diễn đàn này mà hãy chuyển sang mấy diễn đàn của tây ấy vì cái này toàn viết tiếng việt và cũng chẳng có được mấy người như bác.Diễn đàn này nó như thế ,nếu bác thấy mỏi tay thì hãy nghỉ đi.Nếu bác muốn có sự thay đổi thì tìm chỗ khác có những người như bác ấy.
Theo bác lên diễn đàn không để tìm tài liệu và hỏi thắc mắc thì để làm gì nữa.
SV đã viết:
Cảm ơn bác ongbut đã cho em lời khuyên. Nhưng mỗi người mỗi phương pháp tiếp cận vấn đề. Bác thích ôn tồn kiểu "chính giáo", em thích chê bai, kích động kiểu "tà giáo". Ai thích ngọt thì theo theo bác, ai ghét em thì cũng... theo bác nốt. Ha ha... "Tây" nó giảng bài cho sinh viên bằng cách hướng dẫn tìm đọc tài liệu ở đâu để tự học; "Ta" thì đọc cho sinh viên chép bài. Kết quả khoa học kỹ thuật của "Ta" và "Tây" thì bác biết rồi đấy. Vì thế, em theo cách của Tây
Bác theo tây vậy bác đã làm được cái gì ra hồn chưa hả,khoa học kĩ thuật của ta kém như thế,bác biết nhìn nhận vấn đề như vậy sao nó vẫn không thay đổi.Thử hỏi bác đã làm được cái gì ra hồn chưa mà đòi chỉ trích người khác.
Càng nhiều người ghét bác thì bác càng vui hả.Xem ra thì tôi cũng chẳng còn gì phải nói với kiểu người như bác.Vì tôi chưa gặp và cũng không muốn gặp kiểu người như thế.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 12/04/10 12:06 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

@hoangdinhviet:
Biết ngay mà. Đọc xong bài viết đầu tiên là biết ngay bạn này có đáng để mình trả lời hay không mà.
Xin lỗi nhé, rất tiếc cách bạn nói chuyện với người khác như thế không thể nào chấp nhận được. Có trả tiền thuê SV tôi cũng không làm đâu.
[-X

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 12/04/10 2:25 pm 
Ngoại tuyến
chaos

SV đã viết:
@hoangdinhviet:
Biết ngay mà. Đọc xong bài viết đầu tiên là biết ngay bạn này có đáng để mình trả lời hay không mà.
Xin lỗi nhé, rất tiếc cách bạn nói chuyện với người khác như thế không thể nào chấp nhận được. Có trả tiền thuê SV tôi cũng không làm đâu.
[-X

Trước khi nói người khác thì bác hãy xem lại chính bản thân mình đi đã.Xem cách nói chuyện của bác có chấp nhận được không nhé !
Nếu tôi mà có tiền thuê thì có phải lên đây hay không.
Tôi thuê bác bác không làm bởi vì hằng ngày đã có bố mẹ bác nhét tiền vào túi để bác tiêu rồi suốt ngày bác ăn không ngồi rồi ,lượn lờ trên mạng chỉ trích người khác đúng không.
Nhưng bác hãy nhớ rằng không ai giàu mãi được đâu ,không đời bác thì con cháu bác sau này có lúc rồi cũng phải đi làm thuê thôi .Năm xưa việt vương câu tiễn là vua một nước mà có lúc còn phải đi làm nô lệ nữa là .Bác đã là gì mà đòi lên mặt
Không phải bác thích chê bai,kích động kiểu tà giáo và ghét kiểu êm ái đi vào lòng người hay sao.Tôi mới kích động mấy câu mà bác đã nói là tôi nói chuyện không thể chấp nhận được à ! Xem ra thì bác cần phải suy nghĩ cẩn thận lại trước khi nói ra điều gì đó.Như bác đã nói :Càng nhiều người ghét bác càng vui,nhưng liệu bác có tưởng tượng được nếu đi đến đâu đều bị người ta ghét thì sống trên đời này còn ý nghĩa gì nữa !
Tôi không có nhiều thời gian để tranh cãi mấy chuyện vớ vẩn này với bác nữa đâu.Lên đây để mong nhận được sự giúp đỡ chứ không phải nghe chỉ trích từ một người chẳng có tư cách gì để chỉ trích như bác .

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 12/04/10 4:51 pm 
Ngoại tuyến
Người quản lý
Người quản lý

Xin chào,

Tiêu chí diễn đàn này ưu tiên việc thảo luận tích cực, không khuyến khích mô hình "hỏi gì đáp nấy" (như bạn SV đã nói phía trên). Admincbt cho rằng diễn đàn NSHT không phải là môi trường phù hợp với thắc mắc của bạn. Bạn nên tìm câu trả lời cho mình ở diễn đàn khác phù hợp hơn với cách hỏi của bạn.

thân

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 21/05/10 2:37 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Lời nói có tác động đến người khác bạn ah. Có thể theo 3 chiều hướng khác nhau, bạn phải xem nó tác động thế nào rùi hãy nói, đừng vội nói mà làm ngta nghĩ mình chê bai họ, mặc dù mình không hề như thế, phải từ từ để ngta hiểu hết ý của mình đã, đừng áp đặt người khác phải theo mình. Ai cũng sai hết cả không ai đúng. có nhiều lúc ngta ta giả vờ không biết để hỏi những cái mà mình xem là rất đỗi bình thường và ngta cũng thế nhưng khi được trả lời thêm 1 lần nữa thì nghỏi sẽ vững vàng với cái mà ngta đã hiểu nhưng chưa dám công nhận là nó đúng. Hãy tra lời hoặc không trả lời, chứ đừng đụng vào sự tự ái của họ sẽ làm họ tổn thương nha SV

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ bảy 22/05/10 8:59 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

khanhctm đã viết:
Lời nói có tác động đến người khác bạn ah. Có thể theo 3 chiều hướng khác nhau, bạn phải xem nó tác động thế nào rùi hãy nói, đừng vội nói mà làm ngta nghĩ mình chê bai họ, mặc dù mình không hề như thế, phải từ từ để ngta hiểu hết ý của mình đã, đừng áp đặt người khác phải theo mình. Ai cũng sai hết cả không ai đúng. có nhiều lúc ngta ta giả vờ không biết để hỏi những cái mà mình xem là rất đỗi bình thường và ngta cũng thế nhưng khi được trả lời thêm 1 lần nữa thì nghỏi sẽ vững vàng với cái mà ngta đã hiểu nhưng chưa dám công nhận là nó đúng. Hãy tra lời hoặc không trả lời, chứ đừng đụng vào sự tự ái của họ sẽ làm họ tổn thương nha SV
1- Lời nói mà không tác động thì nói làm gì cho mất thời gian.
2- "3 chiều hướng khác nhau" là chìều hướng gì?
3- Không nói sao biết nó tác động như thế nào. Ở hướng ngược lại thì xem lại điều (1).
4- Hiểu "lơ mơ" thì nói là "hiểu lơ mơ", việc gì phải "vòng vo giấu dốt".
5- "Người khen ta chỉ là bạn, người chê ta mới là thầy" - bước vào đời mà ôm cái tự ái to chảng thì học được gì ở thiên hạ.
6- Cách nghĩ của bạn này rất... đặc trưng Việt Nam - nói sợ sai, nói sợ giận, nói sợ lòi cái dốt, sợ mất sĩ diện. Hệ quả là người ta toàn nói những thứ vô thưởng vô phạt hoặc... không nói gì để chứng tỏ mình uyên bác. Hèn chi ở Việt Nam có rất nhiều nhà khoa học (Giáo sư) nhưng trong khoa học lại không có cái gọi là văn hóa phản biện.
:))

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 23/05/10 12:38 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Bạn sống trong xã hội nào bạn phải theo xã hội đó, bạn không thể áp đặt lối sống của phương tây vào việt nam được, có những cái chúng ta phải thây đổi theo 1 lộ trình nhất định, không thể thay đổi như 1 cơn bảo ùa qua được bạn ah như thế mọi thứ sẽ tốc mái bay đi chẳng còn j ứ đọng lại ngoài sự [funny] [funny] .
(Hèn chi ở Việt Nam có rất nhiều nhà khoa học (Giáo sư) nhưng trong khoa học lại không có cái gọi là văn hóa phản biện.) Bạn nói như thế là bạn sai hoàn toàn. Bạn nói như thế chẳng khác nào bạn đưa ra 1 định lý, 1 công thức mà mọi người đáp lại rằng. WOW bạn này đưa ra 1 định lý hay quá chằng cần phải đòi hỏi anh ta chứng minh hay phản biện lại để chứng tỏ nó đúng, chỉ cần biết 1+1=3 là được roài cần j phải phản biện.
Còn chất lượng giáo sư thì đó là do ai bạn thừa biết do bộ máy quản lí của ta mà thôi. bạn muốn thây đổi chất lượng giáo sư của nước nhà thì bạn hãy làm đi đừng nói suôn. bạn hãy học ở mỹ anh nhật j vô tư rùi bạn về bạn làm ông kia bà nọ rùi bạn sẽ thay đổi được thôi ah. Sống trong xã hội nào bạn phải tuân thủ theo đúng chiều hướng phát triển của xã hội đó, không thể thây đổi cái ào được. Không giống như 2 lúa lên sài gòn, hay 1 anh sinh viên du học mới qua nước ngoài cũng như 2 lúa thui, vài bữa là sẽ thích nghi với hoàn cảnh liền. Nhưng đây là cả 1 xã hội không thể thây đổi ngay lập tức bạn CHUYÊN GIA SV ah

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 23/05/10 6:12 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

khanhctm đã viết:
Bạn sống trong xã hội nào bạn phải theo xã hội đó, bạn không thể áp đặt lối sống của phương tây vào việt nam được, có những cái chúng ta phải thây đổi theo 1 lộ trình nhất định, không thể thay đổi như 1 cơn bảo ùa qua được bạn ah như thế mọi thứ sẽ tốc mái bay đi chẳng còn j ứ đọng lại
Bạn hiểu lộ trình của VN như thế nào mà cho rằng phải đi theo "lộ trình"? Lộ trình phải chăng là trong 10 năm đào tạo 20 ngàn tiến sĩ, hay nhanh chóng có trường ĐH đẳng cấp quốc tế. So sánh sự thay đổi nhanh chóng với bão là khập khiễn vì hai khái niệm chằng ăn nhập.

khanhctm đã viết:
Bạn nói như thế là bạn sai hoàn toàn. Bạn nói như thế chẳng khác nào bạn đưa ra 1 định lý, 1 công thức mà mọi người đáp lại rằng. WOW bạn này đưa ra 1 định lý hay quá chằng cần phải đòi hỏi anh ta chứng minh hay phản biện lại để chứng tỏ nó đúng, chỉ cần biết 1+1=3 là được roài cần j phải phản biện.
Hiểu được chết liền. Vui lòng tìm hiểu thêm cách phản biện trong khoa học (thảo luận trong seminar khoa học, phản biện bài báo, phản biện đề cương, đề tài khoa học...) như thế nào đã rồi lên tiếng nhé.

khanhctm đã viết:
Còn chất lượng giáo sư thì đó là do ai bạn thừa biết do bộ máy quản lí của ta mà thôi. bạn muốn thây đổi chất lượng giáo sư của nước nhà thì bạn hãy làm đi đừng nói suôn. bạn hãy học ở mỹ anh nhật j vô tư rùi bạn về bạn làm ông kia bà nọ rùi bạn sẽ thay đổi được thôi ah. Sống trong xã hội nào bạn phải tuân thủ theo đúng chiều hướng phát triển của xã hội đó, không thể thây đổi cái ào được. Không giống như 2 lúa lên sài gòn, hay 1 anh sinh viên du học mới qua nước ngoài cũng như 2 lúa thui, vài bữa là sẽ thích nghi với hoàn cảnh liền. Nhưng đây là cả 1 xã hội không thể thây đổi ngay lập tức bạn CHUYÊN GIA SV ah
Câu trên nói thay đổi phải theo lộ trình, câu dưới nói do quản lý nên chất lượng giáo sư kém => suy ra lộ trình thay đổi của chúng ta cho ra chất lượng giáo dục kém (?!). Vậy chiều hướng phát triển của xã hội bây giờ là gì? Vẫn phải tiếp tục theo cái gọi là "lộ trình" như bạn nói à? Làm ơn tìm hiểu thêm thông tin về những kì dị trong giáo dục VN (đầy trên báo chí) rồi hãy bàn luận nhé. Bạn quá quen với những khẩu hiệu ca ngợi nền học vấn nước nhà và cách ngụy biện than nghèo kể khổ nên chằng trách cứ mở miệng ra là "nước ta còn nghèo", "thay đổi phải từ từ, có lộ trình"...

Các nước châu á khác họ cũng có nền văn hóa lớn (Nhật, Hàn) nhưng đã biết du nhập, học tập cái hay của các nước châu âu, chỉ tính riêng trong giáo dục và khoa học công nghệ. Kết quả là 30 chục năm sau chiến tranh họ đã sản xuất được hàng hóa chất lượng cao bán cho cả thế giới dùng. VN mình mất cũng chừng đó thời gian nhưng chẳng làm được gì, đến cái xe máy cũng chỉ biết ráp chứ không biết chế tạo. Một nước láng giềng như Singapore, dân chỉ bằng 1/17 nước mình mà có nền giáo dục và khoa học phát triển rất mạnh ở tầm thế giới, trong vòng 10-20 năm nữa chưa chắc VN bằng được họ bây giờ. Xin nhớ rằng hơn 30 năm trước, VN cũng đã từng có nền giáo dục rất tốt. Trình độ của các nhà khoa học ở miền nam (phần lớn được đào tạo ở Pháp và Mỹ) đã vượt xa những nước như Thái Lan hay Singapore nhiều. Về hỏi ông bà hay ba mẹ là biết, thời đó sinh viên đi học rất đàng hoàng, không có cái kiểu học để có bằng (có bằng rồi lên sếp) như hiện nay.

Cuối cùng, xin đừng đem ngụy biện thách thức kiểu "có giỏi thì làm đi" vào đây nhé. SV tài hèn đức mọn, không có mộng "chạy bằng làm sếp" như bạn nghĩ nên không có khả năng làm cải cách giáo dục cho nước nhà. Việc có thể làm được (trên internet) là cố gắng "đánh thức" những người trẻ hay ngủ mơ trong đống khẩu hiệu, biết nhận ra và hướng đến giá trị đích thực của việc học tập tích cực và nghiên cứu khoa học đúng cách nghĩa là gì. Chứ ôm khư khư những kỹ năng "copy & pase" hình thành do cách học thụ động thì còn lâu mới tiến bộ được. Bản thân SV có may mắn được làm việc trong nhóm nghiên cứu ở VN lẫn nước ngoài; đã từng viết báo, tham gia seminar khoa học, dự những buổi phản biện đề tài, báo cáo tốt nghiệp... nên hiểu làm thế nào là nghiên cứu khoa học minh bạch; đã từng cãi nhau nảy lửa với đồng nghiệp nước ngoài trong những buổi seminar, từng làm "review" bài báo (thay cho sếp) nên hiểu thế nào là phản biện khoa học đích thực. Biết mới dám vào đây thưa thốt bạn ạ. Vì thế, SV dù có lạc quan đến mấy cũng phải thừa nhận rằng người VN "dở" chứ không phải là "nghèo" mà không làm nghiên cứu khoa học được. Dở như thế nào thì chắc bạn phải tự tìm hiểu, vì nói hết cái dở đấy ra sợ admin treo lên cột điện luôn vì đi lạc chủ đề.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 23/05/10 9:42 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

uhm hu, Miền Nam lúc xưa so với bay jo thì ai cũng biết, nhưng cái đó là do đất nước đóng cửa mà, chính thủ tướng VVK cũng phải khóc trước QH vì đường lối sai lầm của mình mà, jờ khi đất nước mở cửa thì cũng đổi thây rất lớn đó thôi. Góp ý của bạn là tốt nhưng đó không phải là chuyện ngày 1 ngỳa 2, đừng chê việt nam mình dở mà là do chính những người đi làm nghề gáo dạy đào tạo những sinh viên giống họ, bạn là người đặc biệt bạn không giống thầy của mình, ở việt nam 1 lớp đại học 120 đứa (nhiều quá [funny] [funny] ) thì may mắn lắm chỉ có 1 đứa xem như khác người thôi bạn ah. còn tất cà không 1 chút sáng tạo chỉ copy & paste như bạn nói, đó là do ai.....phải cố gắng vượt qua cái gọi là copy & paste là cả 1 vấn đề ở đây bạn ah. và tư tưởng của mỗi người thôi, họ biết nghĩ cho tương lai thì sẽ không thế, khi đi làm họ sẽ hiểu thế nào copy & paste.... thôi. Thân chào bạn nhé.
Mình nhiều lời quá. Đừng áp đặt mà phải tư vấn. châm ngôn của adol hitler

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 14 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến4 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.