Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ năm 13/08/20 12:32 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 5 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: các phương pháp thiết kế mồi
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 26/05/09 6:59 am 
Ngoại tuyến
chaos

mình đang tìm các phương pháp thiết kế mồi nhưng mà không thấy có
ai biết chỉ cho minh với

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 27/05/09 8:42 pm 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member
Hình đại diện của thành viên

hoanglong032 đã viết:
mình đang tìm các phương pháp thiết kế mồi nhưng mà không thấy có
ai biết chỉ cho minh với
Phương pháp thiết kế mồi của atuan là tờ giấy và cây viết chì sau khi đọc qua những nguyên tắc cơ bản về thiết kế mồi (primer) cho phản ứng PCR (ví dụ trang này). Nói đùa đấy, nhưng thật ra thiết kế mồi cũng chẳng cần phương pháp gì đặc biệt. :)

Nếu không tự tin lắm vào bản thân, bạn có thể sử dụng một trong số hàng chục phần mềm được cung cấp miễn phí trên mạng. Ví dụ FastPCR là một phần mềm atuan vẫn hay dùng để kiểm tra lại thông số mồi sau khi thiết kế.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 30/07/09 4:09 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

atuan và mọi người cho em hỏi về phương pháp thiết kế primer cho biểu hiện (expression gene) một chút, mong được sự giúp đỡ của các anh chị: Em muốn hỏi xem có phần mềm Bioinfomatic nào thiết kế được primer cho expression gene ko a? Vì em thấy đa số các phần mềm thiết kế primer là cho PCR thông thường và realtime - PCR (probe)
Nếu anh chị và các bạn có kinh nghiệm nào trong thiết kế primer để biểu hiện gene thì giúp em với nhé. Cám ơn mọi người rất nhiều !!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 30/07/09 4:23 pm 
Ngoại tuyến
human - active member
human - active member

bacnv_ibt đã viết:
atuan và mọi người cho em hỏi về phương pháp thiết kế primer cho biểu hiện (expression gene) một chút, mong được sự giúp đỡ của các anh chị: Em muốn hỏi xem có phần mềm Bioinfomatic nào thiết kế được primer cho expression gene ko a? Vì em thấy đa số các phần mềm thiết kế primer là cho PCR thông thường và realtime - PCR (probe)
Nếu anh chị và các bạn có kinh nghiệm nào trong thiết kế primer để biểu hiện gene thì giúp em với nhé. Cám ơn mọi người rất nhiều !!

Ý bạn là thiết kế primer cho mục đích làm cloning biểu hiện protein tái tổ hợp chăng?

Thường cái này phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm, trong trường hợp này tôi thường thiết kế bằng tay, sau đó dùng phần mềm tính toán các thông số (%GC, Tm..). Nếu chưa phù hợp thì lại thay đổi để có kết quả mong muốn. Tuy nhiên, mình vẫn phải đảm bảo các nguyên tắc cho thiết kế primer chính.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 17/11/09 3:36 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Ở môn Tin sinh học có dạy về phương pháp thiết kế mồi đó.
Hồi em học ở trường KHTN, các cô dạy thiết kế bằng phần mềm Oligo explorer 1.0, hôm trước học môn Tin sinh ở trường đại học Bách Khoa thầy Bửu hướng dẫn thiết kế bằng phần mềm primer 3.
Trong thiết kế primer, điều quan trọng là phải điều chỉnh các thông số thích hơp, như Tm, %GC, target...
Nói chung có thể sử dụng nhiều phần mềm khác nhau, nhưng phải tùy thuộc vào kinh nghiệm nữa. Mất một thời gian khá lâu để thiết kế được một cặp mồi ưng ý. Do phải tính đến vần đề kinh tế. Phải nhờ công ty nước ngoài (ở Nhật) sản xuất, mỗi nu như vậy chúng ta phải trả khoảng 15nu.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 5 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến4 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.