Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ ba 11/08/20 1:13 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Nội quy chuyên mục

Không gởi bài xin tài liệu trong chuyên mục này (xem chuyên mục "Tài liệu theo yêu cầu")

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 16 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Bioinformatics - CNTT & sinh học
Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 07/01/07 11:45 pm 
Bioinformatics là ngành công nghệ dựa vào tin học đề nghiên cứu về sinh học.
Lin không phải là sinh viên hay người nghiên cứu học hành về sinh học, Lin đang học lớp lập trình, nhưng có một đề tài như đã nói ở trên và rất cần nhiều tư liệu. Không biết các bác, các anh, các chị, các bạn có thể cung cấp cho Lin tài liệu về vấn đề này không ạ.
Thành thật cảm ơn mọi người trước. :)

Di chuyển bài viết (07.01.07). Admincbt

Đầu trang

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 08/01/07 12:48 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

1. Sao bạn lại post vào đây, hãy post vào box tin-sinh học (hay sinh-tin học).
Nhờ các mod của box này move sang mục sinh-tin học giùm.

2. Tôi cũng là một người đang làm về vấn đề như thế, có điều các bài toán này rất đa dạng và tùy theo đề tài cụ thể sẽ cần các tài liệu khác nhau.
Hãy nói rõ về vấn đề của bạn để mọi người có thể dễ dàng trao đổi với bạn hơn.

3. Trong box sinh-tin học cũng có giới thiệu một số quyển sách, bạn xem trong đó có quyển nào có thể dùng hay không.

Thân ái;

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 08/01/07 2:14 am 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member
Hình đại diện của thành viên

Hi hg.lin,

hg.lin đã viết:
Bioinformatics là ngành công nghệ dựa vào tin học đề nghiên cứu về sinh học.
Bioinformatics (tin sinh học) không phải là một ngành công nghệ. Thuật ngữ này dùng để chỉ hướng nghiên cứu (ngành khoa học, môn học...) ứng dụng những thành tựu của khoa học máy tính để giải quyết một số bài toán sinh học, đối tượng chủ yếu là gene, protein (phân biệt với thuật ngữ "computational biology" chỉ chung tất cả hướng nghiên cứu sinh học có sử dụng máy tính).

Đó là định nghĩa tin sinh học buổi ban đầu. Thực tế ngày nay, tin sinh học còn sử dụng kiến thức, thành tựu của các ngành khoa học khác như toán, thống kê, vật lý (nguyên tử), hóa, sinh hóa... Tất cả các chủ đề nghiên cứu sinh học phân tử có sử dụng các kiến thức trên và dùng máy tính để xử lý đều gọi là "bioinformatics". Vì vậy, tin sinh học không đơn thuần dựa vào công nghệ thông tin như bạn nghĩ.

Về một số tài liệu bioinformatics cơ bản, bạn có thể xem tại các chủ đề theo link bên dưới:

Link 1

Link 2 (phải login)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 08/01/07 5:00 pm 
Ngoại tuyến
Người điều hành
Người điều hành

Đến từ: Không cần biết em là ai. Không cần biết em từ đâu ...
Chắc là bạn đang học ở NIIT???

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 08/01/07 9:57 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

becon đã viết:
Chắc là bạn đang học ở NIIT???

NIIT có dạy về bioinformatics :?: :o :roll:

Hình như chưa bao giờ nghe nói điều này. Becon lấy thông tin ở đâu thế? Nếu đúng như thế thì quả là .... :))

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Bioinformatics - CNTT & sinh học.
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 18/08/09 12:36 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

em đã đậu vào trường CNTT- ĐHQG và ngành CNSH trường KHTN. Nếu em theo học CNTT thì sau này em có thể được học CNSH bằng cách nào không ạ. Sinh học là niềm đam mê của em nhưng bây giờ vì một số lí do em phải học về CNTT. Mong mọi người giúp em. Em xin cảm ơn. Dù là phải học xong CNTT mới được học CNSH thì em vẫn mong mình sẽ được đi sâu về ngành này. Cám ơn mọi người
nick của em là: damchau_mc108@yahoo.comdamchau108@gmail.com

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 18/08/09 7:03 pm 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member

quanxetai đã viết:
em đã đậu vào trường CNTT- ĐHQG và ngành CNSH trường KHTN. Nếu em theo học CNTT thì sau này em có thể được học CNSH bằng cách nào không ạ. Sinh học là niềm đam mê của em nhưng bây giờ vì một số lí do em phải học về CNTT. Mong mọi người giúp em. Em xin cảm ơn. Dù là phải học xong CNTT mới được học CNSH thì em vẫn mong mình sẽ được đi sâu về ngành này. Cám ơn mọi người
nick của em là: damchau_mc108@yahoo.comdamchau108@gmail.com
Nếu phải học CNTT thì bạn cứ học. Sau này, khi làm bài tập môn học hay làm đề tài khóa luận có thể chọn những vấn đề nghiên cứu thuộc lĩnh vực sinh học (bioinformatics) là được. Xu thế hiện nay của các nhà nghiên cứu là học cử nhân/thạc sĩ/tiến sĩ ngành này nhưng làm đề tài tiến sĩ/hậu tiến sĩ ngành khác. Như thế mới có thể vận dụng được nhiều kiến thức/công cụ khác nhau để giải quyết vấn đề (phức tạp) trong sinh học. :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 18/08/09 10:38 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

atuan đã viết:
Nếu phải học CNTT thì bạn cứ học. Sau này, khi làm bài tập môn học hay làm đề tài khóa luận có thể chọn những vấn đề nghiên cứu thuộc lĩnh vực sinh học (bioinformatics) là được. Xu thế hiện nay của các nhà nghiên cứu là học cử nhân/thạc sĩ/tiến sĩ ngành này nhưng làm đề tài tiến sĩ/hậu tiến sĩ ngành khác. Như thế mới có thể vận dụng được nhiều kiến thức/công cụ khác nhau để giải quyết vấn đề (phức tạp) trong sinh học. :)

em cảm ơn atuan rất nhiều, em cũng từng nghĩ về chuyện này nhưng nếu không có kiến thức thực sự về sinh học thì làm sao ạ. Cho nên em muốn được học bài bản về nó nhưng không biết sẽ phải thực hiện thế nào. Thực sự hiện tại thì kiến thức tin học đối với em là con số 0 !! Em cũng không thể hình dung ra việc đưa sinh học vào bài tập tin học là như thế nào. Mong được các anh chị chỉ dẫn. Em xin cám ơn

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 8:03 am 
Ngoại tuyến
human - active member
human - active member

quanxetai đã viết:
em cảm ơn atuan rất nhiều, em cũng từng nghĩ về chuyện này nhưng nếu không có kiến thức thực sự về sinh học thì làm sao ạ. Cho nên em muốn được học bài bản về nó nhưng không biết sẽ phải thực hiện thế nào. Thực sự hiện tại thì kiến thức tin học đối với em là con số 0 !! Em cũng không thể hình dung ra việc đưa sinh học vào bài tập tin học là như thế nào. Mong được các anh chị chỉ dẫn. Em xin cám ơn

Tôi không phải là dân bioinformatics, nhưng cũng đã sử dụng các phần mềm vi tính để tìm hiểu về vấn đề sinh học của mình. Nói một cách đơn giản, khi bạn lập trình, bạn cần nhập vô input và kết quả thu được từ program đó là output. Input của bioinformatic thường là các thông tin về sinh học như trình tự DNA, acid amin của protein...hóa tin hay vật lý tin học cũng tương tự vậy nhưng khác nhau nhiều về input. Nguyên tắc vẫn phải sử dụng những thuật toán trong cntt thuần túy thì program mới chạy được.

Dân cnsh khtn tphcm nếu học bioinformatics cũng phải đi học cùng với lớp bên cntt đó bạn, cho nên nếu bạn muốn nghiên cứu sinh học bằng cntt thì cứ học tốt phần kiến thức chuyên ngành cntt trước đi đã, khi làm đề tài sẽ đọc thêm về sinh học và làm trên đối tượng đó. Nói thêm, hầu hết những người nghiên cứu mở màn cho kỷ nguyện bioinformatics cũng thuộc dân cntt hết cả đấy. Nếu bạn có sở thích về sinh học, khời đầu bằng cntt sẽ vẫn là 1 con đường rất tốt. :D

Nói nhăng cuội rồi, lượn đây kẻo các bác la :mrgreen: :mrgreen:

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 6:53 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Hix.. dù sao bác cũng "Đến từ Khoa Sinh học ĐHKHTN" Thôi thì vậy bây giờ em bắt đầu cho 4 năm UIT được rồi :D Mong là sẽ có cơ hội trao đổi nhiều hơn. Cám ơn mọi người đã giúp đỡ [.:.]

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 8:14 pm 
Ngoại tuyến
god - active member
god - active member

quanxetai đã viết:
Hix.. dù sao bác cũng "Đến từ Khoa Sinh học ĐHKHTN" Thôi thì vậy bây giờ em bắt đầu cho 4 năm UIT được rồi :D Mong là sẽ có cơ hội trao đổi nhiều hơn. Cám ơn mọi người đã giúp đỡ [.:.]
Bạn thử học IT xem, biết đâu sau này sẽ thích nó hơn Biology thì sao. Còn bảo kết quả thi bên CNSH thì xin bảo lưu, đến năm sau thì quyết định bỏ luôn cũng không muộn.

Nếu thích CNSH thì trong thời gian học IT, có thể tìm đọc thêm sách về sinh học tế bào, sinh học phân tử và sinh hóa. Đến khi làm đề tài tốt nghiệp cũng đủ kiến thức sơ sơ cho một đề tài bioinformatics. Bạn không nên quá lo lắng lúc này vì thời gian học còn rất dài. Vả lại, nếu muốn đi theo hướng nghiên cứu về bioinformatics thì kiến thức IT + biology cũng chưa đủ, mà cần tìm hiểu thêm về (bio)chemistry + (bio)physics nữa thì mới đủ bộ. :D

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 20/08/09 7:02 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Dạ...chỉ sợ toàn tài liệu tiếng anh mà em thì lại không biết gì cả :(

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 18/10/09 12:29 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Bioinformatic có nguyên bản Tiếng anh mới chuẩn.còn bản Tiếng Việt có mấy bản tham khảo của các thầy 2 trường KHTN HN và BK HN..còn trong Nam em nghĩ là có nhưng chưa được biết đến.Mong các bác có thể giới thiệu cho chúng em được biết .thank you!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Bioinformatics - CNTT & sinh học
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 10/01/12 8:51 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Làm việc bên tin-sinh học thì suốt ngày sẽ phải làm gì vậy các anh/chị? Nếu suốt ngày ôm máy tính thì mệt lắm.
Học CNTT thì làm sao làm bên tin-sinh được, mấy a/c giúp dùm.
cám ơn nhìu lém.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Bioinformatics - CNTT & sinh học
Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 11/01/12 8:41 am 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Cunngungoc cũng rất muốn làm việc về Tin - Sinh học nhưng chưa thấy chỗ nào đăng tuyển ở TP. HCM ^^
Ước jì được bước chân vào làm ^^
Cunngungoc tốt nghiệp ĐH Kinh tế (ngành Tin học quản lý) và thạc sĩ ĐH Bách khoa Tp.HCM (ngành Công nghệ sinh học)...rất muốn làm việc ngành Tin-sinh lắm a'...

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 16 bài viết ]  Chuyển đến trang 1, 2  Trang kế tiếp

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến4 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.