Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ bảy 05/12/20 12:40 pm

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 7 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 17/04/07 9:10 am 
Ngoại tuyến
virus
virus

Trung tâm Giáo Dục trẻ Khiếm Thính Thuận An tại tỉnh Bình Dương (Lái Thiêu) (B34 khu phố Bình Ðức, Thị Trấn Lái Thiêu, Huyện Thuận An) là một trường nội trú cho trẻ câm, điếc gồm hơn 320 học sinh từ 5 tới 20 tuổi.

Hình ảnh

Đối tượng
Các trẻ em khiếm thính nơi đây do rất nhiều nguyên nhân: do di truyền, do mắc phải, do hậu quả của bệnh nhiễm trùng( viêm màng não, chảy mủ lỗ tai), do độc tính của thuốc( sử dụng kháng sinh liều cao, cha mẹ bị nhiễm độc …), do những bệnh nhiễm của người mẹ trong thời gian mang thai, các trẻ nằm trong nhóm sinh thiếu tháng, thiếu trọng lượng… (cũng dễ có nguy cơ nằm trong nhóm trẻ bị mất thính giác, tật nguyền…).

Với nhiều lí do khác nhau nên trung tâm chỉ nhận trẻ từ 5 tuổi trở lên để nuôi dưỡng và giáo dục. Vì dưới 5 tuổi, các em cần sự chăm sóc đặc biệt từ phía gia đình thêm vào đó trung tâm còn thiếu thốn về nhiều mặt không thể đáp ứng các nhu cầu đối với trẻ còn quá nhỏ. Tuy nhiên các em nhỏ dưới ba tuổi được gia nhập vào chương trình can thiệp sớm của trung tâm nếu được phát hiện sớm. Một mơ ước trong tương lai là các em trẻ câm điếc Việt Nam sẽ được phát hiện và can thiệp sớm như trẻ em các nước tiên tiến trên thế giới.

Điều trị
Ngày nay, với sự phát triển của khoa học kỹ thuật với các kỹ thuật như đo điện thân não, đo điện ốc tai... trẻ điếc có thể được phát hiện ngay khi trẻ được vài ba tháng tuổi. Sau đó các em được trang bị máy trợ thính và gia nhập vào chương trình can thiệp sớm. Chương trình này thường yêu cầu cha mẹ đem trẻ đến gặp gỡ các nhà chuyên môn một hai lần trong tuần để xem các chuyên viên chơi đùa và dậy trẻ, sau đó chính cha mẹ là người chơi đùa với trẻ theo những gì họ học được từ các chuyên viên. Việc tập luyện kéo dài đến 2 năm thì trẻ nói được và lúc ấy đưa vào trường Pre_school. Ít năm sau thì vào lớp 1

Tại Việt Nam, hiện nay cũng bắt đầu chương trình can thiệp sớm, nhưng do mức sống của người dân còn kém, nên thông tin chưa kịp đến với gia đình. Mặt khác, do tâm lí chung của mọi người là không ai muốn con mình bị khuyết tật và dĩ nhiên không dễ gì chấp thuận khi biết con mình bị khuyết tật.
Ðau lòng hơn cả là có nhiều phụ huynh, sau khi đưa con đến trung tâm là ngoảnh mặt quay lưng như vừa trút đi một gánh nặng, vì họ nghĩ đến trung tâm sẽ an tâm hơn và coi như nỗi lo tâm lý được vơi đi phần nào.

Việt Nam còn rất nhiều khó khăn hiện chưa giải quyết được. Do vậy phương pháp điều trị chủ yếu là các phương pháp sau:

Phương pháp thuần dụng ngôn ngữ ký hiệu (1886-1936)
Phương pháp hỗn hợp: Ðặc điểm của phương pháp này đi từ can thiệp sớm (education precose), trang bị máy nghe, rồi dùng các đồ dùng trực quan, các cuộc tham quan để trẻ đi vào ngôn ngữ nói.
Phương pháp nghe nói: Việc phát hiện sớm độ mất thính giác và mang máy cho trẻ sớm, hướng dẫn cho phụ huynh trong việc giao tiếp với trẻ khiếm thính ngay trong thời kỳ phát triển ngôn ngữ (0-2 tuổi) là một mới bước rất quan trọng hình thành ngôn ngữ cho trẻ.

Cơ sở vật chất

Hình ảnh

Do kinh phí đào tạo rất eo hẹp thêm vào đó khoa học kỹ thuật của Việt Nam còn thấp kém, y tế chưa phát triển ... nên nhìn chung trung tâm còn thiếu thốn về mọi mặt. Từ máy móc, tiền bạc cho tới công cụ y tế, thuốc men .... Trung bình học phí của mỗi em là 1,5 triệu VND/năm, nhưng ngân sách nhà nước chỉ ủng hộ mỗi năm 1,2 triệu VND. Ngân khoản ít ỏi này không đủ để trang trải những chi phí cho các em và mua máy móc, dụng cụ dạy học.

Trung tâm phải tìm mọi cách để tìm mọi cách để vượt qua những khó khăn trước mắt bằng việc bán sản phẩm, thậm chí kêu gọi phụ huynh đóng góp 180.000 VND/tháng (tiền ăn). Song có gia đình đóng được ít tháng lại thôi hay hoặc gởi tiền đến trễ (hiện trung tâm có gia đình 80 em không trang trải được tiền học phí). Vì đa số các gia đình có con gởi tại trung tâm là gia đình dân lao động nghèo. Ðáng buồn hơn nữa là có gia đình nghĩ rằng gởi con vào trung tâm là thoát nợ, là rảnh tay nên đôi khi cả năm chưa đến thăm con một lần.

Không đành nhìn các em chịu cảnh đói khổ, các CNV, các Soeur của trung tâm phải chạy xin ở khắp nơi, vận động, kêu gọi với mong ước được sự giúp đỡ của các tổ chức, các cơ quan trong và ngoài nước, các nhà hảo tâm ...

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ ba 17/04/07 9:41 am 
Ngoại tuyến
virus
virus

Sau khi tìm hiểu hoàn cảnh, điều kiện sinh hoạt của các trẻ em khiếm thính tại Trung tâm giáo dục trẻ Khuyết tật Thuận An – Bình Dương, Chi đoàn CBT khoa Sinh học kết hợp cùng các Chi đoàn khác thuộc Đoàn khối CBT trường ĐH Khoa học Tự nhiên, TP. HCM sẽ tổ chức Chuyến Công tác xã hội tại Trung tâm.

Vào ngày: 13/05/2007

Hình ảnh

Nội dung chuyến CTXH
- Tổ chức sân chơi cho 180-200 em thiếu nhi, giúp các em phát triển các kỹ năng xã hội: tự tin, khả năng giao tiếp...
- Tặng các tặng phẩm hỗ trợ quá trình học tập: lịch ảnh, tranh ảnh (dụng cụ học tập thông qua hình ảnh), tập vở, dụng cụ học tập (gôm, bút chì, bút bi...), truyện tranh, báo ảnh....
- Tặng tiền hỗ trợ bữa ăn cho trẻ

Với tinh thần “lá lành đùm lá rách”, với mong muốn hỗ trợ một phần cuộc sống của các trẻ em bất hạnh ở Trung tâm Thuận An, Chi đoàn mong nhận được sự đóng góp của anh chị và các bạn về hiện vật và hiện kim.

Mọi đóng góp xin gửi về Chi đoàn CBT khoa Sinh học, trường Đại học Khoa học Tự nhiên, 227 Nguyễn Văn Cừ, Q5, TP. HCM cho đến 16h00 ngày 12/05/2007. Toàn bộ số tiền và hiện vật đóng góp của các nhà hảo tâm sẽ được gửi về Trung tâm giáo dục trẻ khiếm thính Thuận An – Bình Dương vào ngày 13/05/2007.

Liên lạc: Trương Lê Na truonglena@yahoo.com (0983877991) , Võ Cẩm Quy quyviolet@yahoo.com (0983189891)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 03/05/07 12:58 am 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

Túm lại là hùn tiền làm từ thiện. Đoàn viên đóng tiền để xong trách nhiệm. Người mang tiền đến tặng trung tâm để thể hiện chi đoàn có hoạt động xã hội, còn bản thân mình là người năng nổ, có trách nhiệm. Cuối năm báo cáo thành tích tốt, BGH nhà trường, đoàn trường khen thưởng. Lại có một cục tiền khác tổ chức đi chơi dã ngoại Mũi né, Đà lạt... Sao tiền khen thưởng đó không làm tự thiện hé.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 03/05/07 2:59 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

nunc đã viết:
Túm lại là hùn tiền làm từ thiện. Đoàn viên đóng tiền để xong trách nhiệm. Người mang tiền đến tặng trung tâm để thể hiện chi đoàn có hoạt động xã hội, còn bản thân mình là người năng nổ, có trách nhiệm. Cuối năm báo cáo thành tích tốt, BGH nhà trường, đoàn trường khen thưởng. Lại có một cục tiền khác tổ chức đi chơi dã ngoại Mũi né, Đà lạt... Sao tiền khen thưởng đó không làm tự thiện hé.

Ý của anh là sao? Anh đừng có đứng ngoài mà châm chít nhé!
Làm tự thiện điều quan trọng nhất là trên tinh thần tự nguyện. Nếu Đoàn trường góp tiền đóng góp từ thiện hay khen thưởng đều chính đáng. Số tiền thưởng chỉ là khích lệ động viên tinh thần anh em, để tiếp tục công tác vận động nữa. Chứ đâu rảnh việc như anh nunc, đi dạo trên miền viễn Tây và cho vài phát súng như trên nhỉ =D> ?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 03/05/07 3:43 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

nunc tui không châm chích gì hết, chỉ phản ánh những gì tui cảm nhận thôi. Hồi trước tui cũng đóng tiền cho chi đoàn làm từ thiện mà tâm có thiện lên chút nào đâu. Tui không muốn nói trắng ra kiểu "từ thiện góp tiền" chẳng qua là vì mục đích thành tích với đoàn cấp trên thui. 50 ngàn tui đóng cho cho chi đoàn làm từ thiện ở cơ sở xã hội XYZ nào đó tui thấy nó nhẹ tênh trong khi cho một ông già thổi kèn ngồi trước siêu thị 2 ngàn và nhận cái gật đầu cảm ơn, tui thấy ấm lòng và thấy số mình may mắn vì xung quanh còn nhiều người bất hạnh.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 03/05/07 6:41 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

Trích dẫn:
50 ngàn tui đóng cho cho chi đoàn làm từ thiện ở cơ sở xã hội XYZ nào đó tui thấy nó nhẹ tênh trong khi cho một ông già thổi kèn ngồi trước siêu thị 2 ngàn và nhận cái gật đầu cảm ơn, tui thấy ấm lòng và thấy số mình may mắn vì xung quanh còn nhiều người bất hạnh.

Đúng rồi đó bạn nunc à. Thực ra 50.000 bạn đóng góp chẳng đáng là bao, nhưng 10 người như thế thì cũng làm được một số việc cho các em nhỏ bất hạnh đấy :x

Đi làm tình nguyện chủ yếu ở tấm lòng, Đoàn thể tổ chức những chuyến đi thế này cũng vì mong muốn các bạn ĐV nhận thức cuộc sống của mình còn hạnh phúc hơn nhiều so với các em nhỏ thiếu may mắn từ ngay khi chào đời. Và biết quan tâm, chia sẻ, trân trọng những giá trị đẹp của cuộc sống...

Chuyện làm tình nguyện vì thành tích với cấp trên hình như cũng lạc hậu lắm rồi nunc ơi.

À, nunc có ở Việt Nam ko, đăng ký tham gia chuyến đi cùng tụi mình đi, chắc bạn sẽ có cảm nhận khác ;)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 04/05/07 12:53 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

watermelon đã viết:
Đúng rồi đó bạn nunc à. Thực ra 50.000 bạn đóng góp chẳng đáng là bao, nhưng 10 người như thế thì cũng làm được một số việc cho các em nhỏ bất hạnh đấy

Đi làm tình nguyện chủ yếu ở tấm lòng, Đoàn thể tổ chức những chuyến đi thế này cũng vì mong muốn các bạn ĐV nhận thức cuộc sống của mình còn hạnh phúc hơn nhiều so với các em nhỏ thiếu may mắn từ ngay khi chào đời. Và biết quan tâm, chia sẻ, trân trọng những giá trị đẹp của cuộc sống...
nunc tui nói "nhẹ tênh" nghĩa là việc đó không làm tui nhận thấy mình đang làm từ thiện. Nó tương tự như đóng những khoản tiền đoàn phí, hội phí. Thế thì đâu có đánh động nhận thức ĐV. Mặc khác đóng tiền từ thiện cho một cơ sở được sự bảo trợ của nhà nước tui cũng thấy kỳ kỳ. Trách nhiệm này phải là của ai?

watermelon đã viết:
Chuyện làm tình nguyện vì thành tích với cấp trên hình như cũng lạc hậu lắm rồi nunc ơi.
Tui không biết lạc hậu hay không lạc hậu. Chỉ thấy năm nào những mục từ thiện này cũng ghi vào biên bản báo cáo.

Trích dẫn:
À, nunc có ở Việt Nam ko, đăng ký tham gia chuyến đi cùng tụi mình đi, chắc bạn sẽ có cảm nhận khác
Cảm ơn bạn. Bản thân tui đi một vòng quanh xóm tui ở cũng đủ biết rồi, đi chi xa. Ít nhất mấy em nhỏ trong trung tâm còn có cái nhà để ở.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 7 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.