Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Chủ nhật 20/10/19 4:56 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 20/05/10 10:40 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

Em rất quan tâm và muốn theo đuổi hướng nghiên cứu vi nhân giống thực vật. Anh chị nào có kinh nghiệm có thể giúp em được không ạ? Hiện em đang học năm 3, ngành CNSH chuyên ngành nông nghiệp đại học KHTN TP.HCM, điểm phẩy 7.81. em đang cố gắng để sau khi làm khóa luận tốt nghiệp sẽ được bằng loại giỏi (mà khó quá vì em đã cố hết sức mới được điểm như vầy, không biết có thể cố hơn nữa không). Em rất muốn tiếp tục học thạc sĩ về lĩnh vực này ở nước ngoài (ở châu Âu hay ở Mỹ) nhưng mù mờ về du học quá nên ko biết tìm thông tin ở đâu. Kế hoạch sắp tới của em là trong 2 năm nữa có thể đi du học được, vẫn còn nhiều thứ phải chuẩn bị nhưng em sẽ cố gắng hết sức... Mong mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ bảy 22/05/10 9:33 am 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

SV nghĩ bạn đừng quá lăn tăn về vấn đề này khi còn học năm 3. Đi du học bây giờ không không phải là điều khó khăn. Ngay cả không biết chút thông tin gì vẫn có thể đi học được nhờ các trung tâm giới thiệu du học nhan nhản khắp nơi. Chỉ cần một trong hai thứ "tiền" hoặc "kiến thức" là có thể đi được (có cả hai càng tốt). Vì thế, nên xác định mình đang có cái nào, thiếu cái nào để bổ sung. Nói chung là bây giờ nên tập trung vào kiến thức chuyên môn và trau dồi ngoại ngữ trước khi nghĩ đến việc đi du học bằng cách nào. Nếu 1 năm nữa đổi ý không đi du học thì kiến thức đó vẫn hữu dụng cho mình học trong nước hoặc đi làm.

Bàn thêm chút xíu về chuyện chuẩn kiến thức bị để đi du học. Thời gian học ở VN nên học càng nhiều càng tốt, học cái nào thật chắc cái đấy và biến nó thành kiến thức của mình (không phải học vẹt để kiếm điểm loại giỏi). Vì cùng một bài học, ở VN bằng tiếng Việt theo kiểu đọc chép khó 1 thì ở nước ngoài phải tự học và thi bằng ngoại ngữ khó 10.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 23/05/10 10:32 pm 
Ngoại tuyến
coaserva
coaserva

SV đã viết:
SV nghĩ bạn đừng quá lăn tăn về vấn đề này khi còn học năm 3. Đi du học bây giờ không không phải là điều khó khăn. Ngay cả không biết chút thông tin gì vẫn có thể đi học được nhờ các trung tâm giới thiệu du học nhan nhản khắp nơi. Chỉ cần một trong hai thứ "tiền" hoặc "kiến thức" là có thể đi được (có cả hai càng tốt). Vì thế, nên xác định mình đang có cái nào, thiếu cái nào để bổ sung. Nói chung là bây giờ nên tập trung vào kiến thức chuyên môn và trau dồi ngoại ngữ trước khi nghĩ đến việc đi du học bằng cách nào. Nếu 1 năm nữa đổi ý không đi du học thì kiến thức đó vẫn hữu dụng cho mình học trong nước hoặc đi làm.

Bàn thêm chút xíu về chuyện chuẩn kiến thức bị để đi du học. Thời gian học ở VN nên học càng nhiều càng tốt, học cái nào thật chắc cái đấy và biến nó thành kiến thức của mình (không phải học vẹt để kiếm điểm loại giỏi). Vì cùng một bài học, ở VN bằng tiếng Việt theo kiểu đọc chép khó 1 thì ở nước ngoài phải tự học và thi bằng ngoại ngữ khó 10.

dạ, em cũng đã chuẩn bị tinh thần như thế nên ko học chỉ để lấy điểm đâu ạ, em ko có điều kiện tài chính nên đi tự túc là điều ko thể...đó là kế hoạch em vạch ra cho 2 năm tới nên từ bây giờ em vẫn đang cố gắng để chuẩn bị những thứ cần thiết.em chỉ nghĩ bằng loại giỏi có thể giúp mình kiếm học bổng giá trị hơn và dễ hơn thôi.còn nhiều điều em chưa biết. mong được mọi người giúp đỡ!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến3 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.