Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Chủ nhật 20/10/19 5:05 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Những lời gửi chị !
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 25/08/05 10:09 am 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

Em không tìm thấy mục "Những lời của gió", nhưng những lời em gửi chị cũng là những bài học em dành cho chính mình, nên trong lúc vội vã này, lúc chị sắp đi xa, em post bài trong Nghệ thuật sống...

Với một sinh viên năm 4 chuẩn bị làm khóa luận tốt nghiệp, khi bước chân vào lab, mọi việc dường như đều lạ lẫm, đều bối rối, phức tạp và vượt ngoài tầm kiểm sóat. Lúc ấy, chị là người hướng dẫn em những bước kỹ thuật đầu tiên.
Chị biết không, lúc ấy, em đã rất kính phục chị: Sao chị có thể nhớ nhiều như thế, sao chị có thể làm nhanh như thế. Mọi thứ trong lab đều có trật tự.. nhưng mọi thứ quá nhiều và em cảm thấy những ngày đầu tiên vào lab của mình thật nặng nề... Em như bơi trong hàng tá thứ phải nhớ, hàng tá các nội quy, các thao tác...
Em thường hay nói đùa: Em sẽ cho chị một dòng riêng trong lời cảm ơn của cuốn khóa luận của mình. Và chị thường hay nhíu mày: Chị không muốn bị nổi bật như thế đâu em !
Chị chỉ là người hướng dẫn các kỹ thuật cơ bản cho em, thế nên, khi em bắt đầu thông thạo, em đã có thể vượt ra khỏi "sự kiểm soát của chị" (từ này là của chị dùng à nha !). Em cảm thấy mình quá bận với những công việc mà mình có...và vài giây phút nào đó, em chợt nhận ra, dường như em và chị không còn gần nhau nữa... Em cũng không còn nhõng nhẽo: Chị ơi, em phải làm thế nào với cái này bây giờ....
Chị bận rộn, em cũng bận rộn. Cũng lạ, khi mà em đã có thể làm tốt mọi việc thì cũng chính là lúc chị không thể nhờ em nữa.. Chị có biết là mỗi lúc chị hỏi em: Em có rảnh không ? Mấy giờ em về ? Em có thể giúp chị việc này được không ?... Em liền trả lời ngay: Em đang bận chị ạ. Em rất phiền khi phải làm quá nhiều việc giúp chị. Còn chị chỉ nhìn em và nói với bạn em, giọng thật buồn: Dạo này Stony bận quá nên nó không thể nói chuyện với chị được.
Em cũng bắt đầu cảm thấy hơi khó chịu khi chị cứ nhìn em rồi nhìn những thứ ngỗn ngang trên bàn: Sao em chưa dọn dẹp vậy ? Sao pipette vi sinh lại ở đây ?

Đến khi em bảo vệ khóa luận xong rồi, đến khi chị chuẩn bị đi du học, em mới chợt nhận ra, em đã đối xử tệ với chị đến mức nào, em đang cần chị đến mức nào, em muốn nói với chị nhiều như thế nào...
Đến bây giờ, em mới nhận ra là những điều chị nhờ em làm đều đầy ắp những kinh nghiệm, chứ không hẳn đơn thuần là việc nhờ vả.
Em cũng chợt nhận ra mình nề nếp và hệ thống trong công việc, có lẽ đó là kết quả của những lần chị chau mày và nhắc nhở em.
Khi em bắt đầu lên chức chị (khi các anh chị lớn nhận sinh viên mới), em mới thấy làm chị khó đến mức nào, em mới hiểu từng cảm giác của chị, và hiểu tại sao chị hay nói: Khi nào em ra trường rồi em sẽ hiểu.
Chị ơi, em cần chị, cần như những ngày đầu em mới vào lab !!!

Tối hôm qua, sau khi tiệc tiễn chị và các bạn đã tàn, em ra về cùng chị. Nắm tay chị, em chị có thể nghẹn ngào: Em thương chị, em cảm ơn các anh chị đã hướng dẫn em, không những là thao tác kỹ thuật mà còn là thái độ, tinh thần làm việc và cả nhiều thứ khác. Và em xin lỗi chị vì những gì em đã không hiểu và đối xử tệ với chị. Em thật có lỗi...

Em chúc chị lên đường may mắn và thành công !
Ở nhà, em sẽ ngoan ngoãn và cố gắng làm một người hướng dẫn kỹ thuật thật tốt, thương yêu đàn em như chị thường vẫn bảo...
Gửi mail về cho em, chị nha ! :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 25/08/05 3:22 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia

Chị của em tối qua lên đường đi Seoul hả? :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết:
Gửi bàiĐã gửi: Thứ năm 25/08/05 3:53 pm 
Ngoại tuyến
Chuyên gia
Chuyên gia
Hình đại diện của thành viên

unigreifswald đã viết:
Chị của em tối qua lên đường đi Seoul hả? :)

Hổng phải, tối nay (đêm 25/08 sáng 26/08 )!
Chúc chị của stony lên đường bình an!
:)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 3 bài viết ] 

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.