Nhà Sinh Học Trẻ

Diễn Đàn của những Bạn Trẻ yêu thích Sinh Học
Hôm nay, Thứ năm 27/06/19 9:21 am

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 44 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang trước  1, 2, 3  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Re: Làm quen
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 24/04/09 1:51 pm 
Ngoại tuyến
chaos
Hình đại diện của thành viên

Chào các bạn ! Mình là thành viên vừa gia nhập vào 4rum...chắc mình nhỏ tuổi nhất rồi...mình mới học lớp 8 thôi...mong được giúp đỡ :D

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: hi every boby
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 24/04/09 10:44 pm 
Ngoại tuyến
chaos

Mình la sinh viên năm 1 ò trường khtn tphcm.mình mới gia nhâp diễn đàn,rất vui được làm quân với mọi người :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Thành viên mới kính chào
Gửi bàiĐã gửi: Thứ hai 29/06/09 5:49 pm 
Ngoại tuyến
chaos

xin trân trọng kính chào Anh Chị Em trong diễn đàn NHÀ SINH HỌC TRẺ . tôi là người mới đến tên Trương Bá Nhật sinh năm 1966 ở DALAT ham thích ngiên cứu ,xin các bạn chỉ giáo. kính chúc sức khỏe ,hạnh phúc , thành đạt.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: cần giải đáp thắc mắc
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 14/08/09 12:42 pm 
Ngoại tuyến
chaos

chào mọi người, em là một sinh viên mới toe của trường tự nhiên đây. Em mày mò lâu lắm mới tìm được diễn đàn thú vị này đấy \:D/ . Tại thời điểm bi giờ trong đầu em hoàn toàn chưa có 1 tí hiểu biết gì về trường mình cả [funny] , em học khoa Sinh lun nè. Có rất nhìu câu hỏi cần được trả lời, ai tốt bụng xin trả lời giùm em : 1) Năm 1 học ở đâu?? 2) Phòng thí nghiệm Sinh của trường mình thuộc tầm cỡ nào: cực tốt, tốt, tạm được, tệ hay cực kỳ tệ??? 3) Khoa Sinh có được đi nghiên cứu thực tế nhìu ko?? Cụ thể là ở đâu? 4) Bằng cấp tiếng Anh em cần có là gì để lấy đc học bổng?? 5) Tài liệu học tập em có thể tìm ở đâu là tốt nhất??
Chỉ có bấy nhiu thắc mắc thui. Rất mong các đàn anh đàn chị đi trước truyền lại kinh nghiệm cho em. Thanks :x

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: cần giải đáp thắc mắc
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 14/08/09 1:11 pm 
Ngoại tuyến
plant - active member
plant - active member

khanhvy45 đã viết:
chào mọi người, em là một sinh viên mới toe của trường tự nhiên đây. Em mày mò lâu lắm mới tìm được diễn đàn thú vị này đấy \:D/ . Tại thời điểm bi giờ trong đầu em hoàn toàn chưa có 1 tí hiểu biết gì về trường mình cả [funny] , em học khoa Sinh lun nè. Có rất nhìu câu hỏi cần được trả lời, ai tốt bụng xin trả lời giùm em : 1) Năm 1 học ở đâu?? 2) Phòng thí nghiệm Sinh của trường mình thuộc tầm cỡ nào: cực tốt, tốt, tạm được, tệ hay cực kỳ tệ??? 3) Khoa Sinh có được đi nghiên cứu thực tế nhìu ko?? Cụ thể là ở đâu? 4) Bằng cấp tiếng Anh em cần có là gì để lấy đc học bổng?? 5) Tài liệu học tập em có thể tìm ở đâu là tốt nhất??
Chỉ có bấy nhiu thắc mắc thui. Rất mong các đàn anh đàn chị đi trước truyền lại kinh nghiệm cho em. Thanks :x

1) Năm 1 học ở đâu?? => Linh Trung, Thủ Đức. Nếu em là khoá 09 cũng có thể học ở đó luôn.
2) Phòng thí nghiệm Sinh của trường mình thuộc tầm cỡ nào: cực tốt, tốt, tạm được, tệ hay cực kỳ tệ??? Được và tuỳ vào PTN và mục đích nghiên cứu mà trang bị mỗi PTN sẽ khác nhau....
3) Khoa Sinh có được đi nghiên cứu thực tế nhìu ko?? Cụ thể là ở đâu? Hè năm 2, sẽ được đi thực tập thiên nhiên Đà Lạt -Nha Trang (1 tuần, vào lúc này khoá 07 đang ở Đà lạt :D ). Chuyến đi này cực kỳ thú vị, ý nghĩa....
4) Bằng cấp tiếng Anh em cần có là gì để lấy đc học bổng?? Càng giỏi càng tốt...
5) Tài liệu học tập em có thể tìm ở đâu là tốt nhất?? Quầy giáo trình trường ĐH KHTN (cơ cở LT và NCV). Nếu good tiếng anh thì vào đây là có hết.
Thân!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Xin chào!
Gửi bàiĐã gửi: Thứ sáu 14/08/09 6:42 pm 
Ngoại tuyến
bacterium
bacterium

theo mình thì nên liếm bạn tốt và giỏi hơn mình để học hỏi, đọc sách cũng tốt nữa, nhưng nếu muốn tố thì sau mỗi lần đọc sách bạn nên tổng hợ các ý chính gắn gọn để dễ nhớ hơn.Chúc bạn thành côngvà mấy anh em cho mình hỏi mình cũng thích môn sinh nhưng giờ mình muốn kiếm một lớp để nâng cao trình độ thì tìm ở đâu a, em học lớp 7 nhanh nha các anh chị em. [sud.]

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ bảy 15/08/09 6:31 pm 
Ngoại tuyến
fungi
fungi

shinichi đã viết:
theo mình thì nên liếm bạn tốt và giỏi hơn mình để học hỏi, đọc sách cũng tốt nữa, nhưng nếu muốn tố thì sau mỗi lần đọc sách bạn nên tổng hợ các ý chính gắn gọn để dễ nhớ hơn.Chúc bạn thành côngvà mấy anh em cho mình hỏi mình cũng thích môn sinh nhưng giờ mình muốn kiếm một lớp để nâng cao trình độ thì tìm ở đâu a, em học lớp 7 nhanh nha các anh chị em. [sud.]

Khi đậu đại học rồi thì ai cũng như nhau thôi vì đầu vào giống nhau mà.Ai cũng phải đạt mức điểm chuẩn do trường đề ra chứ.Mới vào biết ai tốt ,xấu giỏi ,dốt mà chọn.Mình nên chơi với nhiều bạn,ai cũng bỡ ngỡ cả mà.Chơi với nhau cùng nhau trao đổi,giúp đỡ nhau và cái chính là bản thân mình chứ không nhất thiết phải lựa chọn bạn như vậy.làm như thế có khi mình bị cô lập đấy.
Bạn mới lớp 7 mà có tinh thần quá.Chúc bạn học tốt. \:D/

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ bảy 15/08/09 7:46 pm 
Ngoại tuyến
chaos

@thachcuong2105:Cám ơn thachcuong2105 rất nhìu :x . Công nhận cái mớ tài liệu trong chữ ĐÂY của anh phong phú thiệt đó, ko bít đâu mà lần lun á :-k . Mà hình như khoa Sinh trường mình chỉ có 2 ptn là sinh học phân tử, và tế bào gốc thui hả anh??=> câu số 6 :D
7) Năm nhất có đc đi thực tế ở đâu ko? Mà năm 2 đc đi Đà Lạt thích quá đi mất
8) Chương trình học của năm nhất gồm những môn nào, toàn là đại cương ko hả?
9) SINH HÓA học về những gì??
10) Khoa Sinh có CLB hay phong trào gì ko?
Lại một lần nữa xin làm phiền các anh/chị giải đáp thắc mắc giùm em. :)
@shinichi: em mới học lớp 7 mà xưng bằng BẠN cũng mạnh dạn ghê hen. [-X
@Brat: cám ơn vì đã cho lời khuyên thật hữu ích. Mình cũng có kinh nghiệm trong việc chọn bạn giống như Brat đấy. ;)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ bảy 15/08/09 8:20 pm 
Ngoại tuyến
plant - active member
plant - active member

khanhvy45 đã viết:
@thachcuong2105:Cám ơn thachcuong2105 rất nhìu :x . Công nhận cái mớ tài liệu trong chữ ĐÂY của anh phong phú thiệt đó, ko bít đâu mà lần lun á :-k . Mà hình như khoa Sinh trường mình chỉ có 2 ptn là sinh học phân tử, và tế bào gốc thui hả anh??=> câu số 6 :D
7) Năm nhất có đc đi thực tế ở đâu ko? Mà năm 2 đc đi Đà Lạt thích quá đi mất
8) Chương trình học của năm nhất gồm những môn nào, toàn là đại cương ko hả?
9) SINH HÓA học về những gì??
10) Khoa Sinh có CLB hay phong trào gì ko?
Lại một lần nữa xin làm phiền các anh/chị giải đáp thắc mắc giùm em. :)
@shinichi: em mới học lớp 7 mà xưng bằng BẠN cũng mạnh dạn ghê hen. [-X
@Brat: cám ơn vì đã cho lời khuyên thật hữu ích. Mình cũng có kinh nghiệm trong việc chọn bạn giống như Brat đấy. ;)

Em đậu ngành gì (CNSH or SH)?
6) Mà hình như khoa Sinh trường mình chỉ có 2 ptn là sinh học phân tử, và tế bào gốc thui hả anh??=> còn nhiều lắm em như Sinh môi (cái này PTN ngoài trời...hehe.), Lab Vi sinh, lab Thực Vật, lab SHPT, lab TBG,.....
7) Năm nhất có đc đi thực tế ở đâu ko? Năm nhất thì ko.
9) SINH HÓA học về những gì?? Học những gì liên quan đến hoá học và sinh học :D đại loại là về DNA, protein, saccharide, các chu trình biến dưỡng....nhiều lắm em ơi.
10) Khoa Sinh có CLB hay phong trào gì ko? CLB học thuật khoa Sinh (a là cựu thành viên, nay hết làm rùi...) phong trào thì bao la em ơi. Không những khoa sinh mà các khoa khác nữa. Tham gia được hết.... :D

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ bảy 15/08/09 9:45 pm 
Ngoại tuyến
fungi
fungi

Khoa Sinh được mệnh danh là khoa có phong trào hoạt động sôi nổi nhất đó .bạn cứ yên tâm chỉ cần có tinh thần sẵn sàng tham gia sợ bạn không có thời gian thôi.Các bạn năm 09 thì học cả 4n ở dưới Thủ Đức luôn,dưới đó thoải mái ghê lắm.Vào trường đí sẽ thấy tự hào là sv khoa sinh(hihi,nói thế chứ khoa nào cũng tự hào hết á),sv đhkhtn.Chúc bạn học tốt \:D/

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Chủ nhật 16/08/09 12:58 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Mình là mình vừa thi vào UNS, không biết có được học không nữa. Nhưng mong là mọi người sẽ giúp đỡ tận tình nếu em nó bị bắt đi học trường khác :(
Xin chào!

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 10:08 am 
Ngoại tuyến
chaos

Anh thachcuong 2105 ơi sao anh ko hỏi em học ngành gì?? Nếu học, em sẽ học ngành Sinh vì em thích nghiên cứu hơn, nghiên cứu cũng hợp với em :) . Còn đậu thì khối A là CNSH còn khối B là Sinh học, em vốn yêu trường Tự nhiên lắm :x .Khoa mình có nhìu phòng lab quá nhỉ, thật là thích. Còn về tinh thần tham gia phong trào như Brat đúng là em có dư lun á, nhưng chắc phải đợi sang năm 2 khi việc học đã đi vào trạng thái ổn định đã mới dám thử sức \:D/ . Mà cho em hỏi thêm nếu tập trung học thiên về một chuyên ngành thì có sao ko, em rất thích DI TRUYỀN HỌC và VI SINH. Các anh chị có thể chỉ em tí xíu bí quyết học trải đều mà vẫn phát huy dc chuyên ngành mình thích ko, như vậy chắc sẽ tốt hơn :) . Mà dường như mọi người vẫn chưa có nhiều hiểu biết về khoa Sinh trường mình lắm mấy anh chị nhỉ?? Ai cũng bảo sau này khó kiếm việc lắm, mà về khoản tài chính cũng ko ổn nữa :( . Khoa Sinh trường mình phải tốt hơn các trường khác 1 tí chứ.Em mới đậu vào trường, chưa trải nghiệm ngành học gì cả, mà nghe những lời như vậy, niềm đam mê, niềm tự hào cũng hơi bị lung lay [funny] . Các anh chị giúp em củng cố tinh thần với.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 10:20 am 
Ngoại tuyến
human - active member
human - active member

khanhvy45 đã viết:
Anh thachcuong 2105 ơi sao anh ko hỏi em học ngành gì?? Nếu học, em sẽ học ngành Sinh vì em thích nghiên cứu hơn, nghiên cứu cũng hợp với em :) . Còn đậu thì khối A là CNSH còn khối B là Sinh học, em vốn yêu trường Tự nhiên lắm :x .Khoa mình có nhìu phòng lab quá nhỉ, thật là thích. Còn về tinh thần tham gia phong trào như Brat đúng là em có dư lun á, nhưng chắc phải đợi sang năm 2 khi việc học đã đi vào trạng thái ổn định đã mới dám thử sức \:D/ . Mà cho em hỏi thêm nếu tập trung học thiên về một chuyên ngành thì có sao ko, em rất thích DI TRUYỀN HỌC và VI SINH. Các anh chị có thể chỉ em tí xíu bí quyết học trải đều mà vẫn phát huy dc chuyên ngành mình thích ko, như vậy chắc sẽ tốt hơn :) . Mà dường như mọi người vẫn chưa có nhiều hiểu biết về khoa Sinh trường mình lắm mấy anh chị nhỉ?? Ai cũng bảo sau này khó kiếm việc lắm, mà về khoản tài chính cũng ko ổn nữa :( . Khoa Sinh trường mình phải tốt hơn các trường khác 1 tí chứ.Em mới đậu vào trường, chưa trải nghiệm ngành học gì cả, mà nghe những lời như vậy, niềm đam mê, niềm tự hào cũng hơi bị lung lay [funny] . Các anh chị giúp em củng cố tinh thần với.

Bạn đi sinh hoạt đầu khóa ở trường KHTN đi sẽ hiểu rõ hơn, khi ấy có trưởng khoa Sinh sẽ nói chuyện và bạn có thể hiểu hơn về trường. Cái gì cũng 2 mặt, ý kiến cũng trái chiều, đã thích thì học tới cùng bạn à! :)

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 2:13 pm 
Ngoại tuyến
chaos

em xin cảm ơn rất nhìu

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Gửi bàiĐã gửi: Thứ tư 19/08/09 3:33 pm 
Ngoại tuyến
virus
virus

Chào Michilia. Minh cũng là sv Huế muốn làm quen với ban. Bạn đang học ở Trường ĐHKH ah. Bạn học chuyên ngành gì vậy?

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 44 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang trước  1, 2, 3  Trang kế tiếp

Thời gian được tính theo giờ UTC + 7 Giờ

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.